Sunan mai masauki 5 Misalai na Umurnin don Linux Newbies


Ana amfani da umarnin sunan mai masauki don duba sunan mai masaukin kwamfuta da sunan yankin (DNS) (Sabis ɗin Sunan yanki), da kuma nunawa ko saita sunan masaukin kwamfuta ko sunan yanki.

Sunan mai masaukin suna ne da aka baiwa kwamfutar da ke manne da hanyar sadarwar da ke keɓance ta musamman akan hanyar sadarwa don haka yana ba da damar shiga ba tare da amfani da adireshin IP ɗin ta ba.

Mahimmin ƙa'idar ga umarnin sunan mai masauki shine:

# hostname [options] [new_host_name]

A cikin wannan ɗan gajeren labarin, za mu bayyana misalan umarnin sunan mai amfani guda 5 don masu farawa Linux don dubawa, saita ko canza sunan mai masaukin tsarin Linux daga ƙirar layin umarni na Linux.

Idan kun gudanar da umarnin sunan mai masauki ba tare da wani zaɓi ba, zai nuna sunan mai watsa shiri na yanzu da sunan yankin tsarin Linux ɗin ku.

$ hostname
tecmint

Idan za a iya warware sunan mai masaukin baki, za ku iya nuna adireshin cibiyar sadarwa (su) (adreshin IP) na sunan mai masaukin tare da alamar -i da zaɓin -I ya kafa. duk hanyoyin sadarwa na cibiyar sadarwa da aka saita kuma suna nuna duk adiresoshin cibiyar sadarwa na mai watsa shiri.

$ hostname -i
$ hostname -I

Don duba sunan yankin DNS da FQDN (Cikakken Sunan Domain Cancantar) na injin ku, yi amfani da -f da -d masu sauyawa bi da bi. Kuma -A yana baka damar ganin duk FQDN na injin.

$ hostname -d
$ hostname -f
$ hostname -A

Don nuna sunan laƙabi (watau sunayen maye gurbin), idan ana amfani da sunan mai masaukin baki, yi amfani da tutar -a.

$ hostname -a

A ƙarshe amma ba kalla ba, don canza ko saita sunan mai masaukin tsarin Linux ɗinku, kawai gudanar da umarni mai zuwa, ku tuna maye gurbin \NEW_HOSTNAME da ainihin sunan mai masaukin da kuke son saitawa ko canza.

$ sudo hostname NEW_HOSTNAME

Lura cewa canje-canjen da aka yi ta amfani da umarnin da ke sama za su šauki har sai an sake yi na gaba. A ƙarƙashin systemd - tsarin da manajan sabis, zaku iya amfani da umarnin hostnamectl don saita ko canza sunan mai masaukin ku na tsarin kamar yadda aka bayyana a cikin labarai masu zuwa.

  1. Yadda ake Saita ko Canja Sunan Mai watsa shiri a Linux
  2. Yadda ake Saita ko Canja Sunan Mai Gida a CentOS 7

Shi ke nan! A cikin wannan ɗan gajeren labarin, mun bayyana misalan umarnin sunan mai masauki 5 don sababbin sababbin Linux. Idan kuna da wasu tambayoyi, yi amfani da fom ɗin amsa da ke ƙasa don isa gare mu.