Yadda ake Loda ko Zazzage Fayiloli/Directories Amfani da sFTP a Linux


sFTP (Shirin Canja wurin Fayil mai aminci) amintaccen shirin canja wurin fayil ne mai ma'amala, wanda ke aiki daidai da FTP (Ka'idar Canja wurin Fayil). Koyaya, sFTP ya fi aminci fiye da FTP; yana sarrafa duk ayyuka akan jigilar SSH da aka ɓoye.

Ana iya saita shi don amfani da fasalulluka na SSH masu amfani da yawa, kamar ingantaccen maɓalli na jama'a da matsawa. Yana haɗawa da shiga cikin ƙayyadadden na'ura mai nisa, kuma yana canzawa zuwa yanayin umarni mai ma'amala inda mai amfani zai iya aiwatar da umarni daban-daban.

A cikin wannan labarin, za mu nuna muku yadda ake loda/zazzage cikakken kundin adireshi (gami da kundin adireshi da ƙananan fayiloli) ta amfani da sFTP.

Yadda ake Amfani da sFTP don Canja wurin Fayiloli/Directories a Linux

Ta hanyar tsoho, SFTP tana ɗaukar jigilar SSH iri ɗaya don kafa amintaccen haɗi zuwa sabar mai nisa. Ko da yake, ana amfani da kalmomin shiga don tantance masu amfani kama da tsoffin saitunan SSH, amma, ana ba da shawarar ƙirƙira da amfani da shigar da kalmar sirri ta SSH don sauƙaƙe kuma mafi amintaccen haɗin kai ga runduna mai nisa.

Don haɗawa zuwa uwar garken sftp mai nisa, da farko kafa amintaccen haɗin SSH sannan ƙirƙirar zaman SFTP kamar yadda aka nuna.

$ sftp [email 

Da zarar kun shiga cikin mai watsa shiri mai nisa, zaku iya gudanar da umarni na sFTP masu ma'amala kamar a cikin misalan da ke ƙasa:

sftp> ls			#list directory 
sftp> pwd			#print working directory on remote host
sftp> lpwd			#print working directory on local host
sftp> mkdir uploads		#create a new directory

Domin loda dukan kundin adireshi zuwa mai masaukin Linux mai nisa, yi amfani da sa umarnin. Koyaya, zaku sami kuskure idan sunan directory baya wanzu a cikin kundin aiki akan mai watsa shiri mai nisa kamar yadda aka nuna a hoton da ke ƙasa.

Don haka, da farko ƙirƙirar kundin adireshi mai suna iri ɗaya akan mai watsa shiri mai nisa, kafin a loda shi daga gidan mai masaukin baki, -r yana yin sihiri, yana ba da damar yin kwafi da ƙananan bayanai da subfile suma:

sftp> put -r  linux-console.net-articles
sftp> mkdir linux-console.net-articles
sftp> put -r linux-console.net-articles

Don adana lokutan gyare-gyare, lokutan samun dama, da kuma hanyoyi daga ainihin fayilolin da aka canjawa wuri, yi amfani da tutar -p.

sftp> put -pr linux-console.net-articles

Don zazzage cikakken jagorar mai suna fstools-0.0 daga mai masaukin Linux mai nisa zuwa injin gida, yi amfani da umarnin samun tare da alamar -r kamar haka:

sftp> get -r fstools-0.0

Sannan duba kundin tsarin aiki na yanzu akan mai masaukin gida, idan an zazzage littafin tare da duk abubuwan da ke cikinsa.

Don kusan harsashi sFTP, rubuta:

sftp> bye
OR
sftp> exit

Bugu da ƙari, karanta ta cikin umarnin sFTP da shawarwarin amfani.

Lura cewa don hana masu amfani damar shiga cikin tsarin fayil gabaɗaya akan mai masaukin nesa, saboda dalilai na tsaro, zaku iya taƙaita masu amfani da sFTP zuwa kundin adireshi na gida ta amfani da chroot Jail.

Shi ke nan! A cikin wannan labarin, mun nuna muku yadda ake loda/zazzage dukkan kundin adireshi ta amfani da sFTP. Yi amfani da sashin sharhi da ke ƙasa don ba mu ra'ayoyinku game da wannan labarin/batun.