Zenity - Yana Ƙirƙirar Akwatunan Magana (GTK+) a cikin Layin Umurni da Rubutun Shell


GNU Linux, tsarin aiki da aka gina akan Kernel mai ƙarfi da ake kira Linux. Linux ya shahara don ayyukan layin umarni. Tare da ƙirƙira Linux a cikin yau da kullun da ƙididdigar Desktop, nix bai zama mai son kai ga layin umarni ba, daidai yake da Zane-zane da haɓaka aikace-aikacen zane ba ya zama aiki mai wahala.

Anan a cikin wannan labarin za mu tattauna ƙirƙirar da aiwatar da akwatin maganganu mai sauƙi ta amfani da aikace-aikacen GTK+ mai suna Zenity.

Menene Zenity?

Zenity buɗaɗɗen tushe ne da aikace-aikacen dandamali wanda ke nuna Akwatin maganganu na GTK+ a cikin layin umarni da amfani da rubutun harsashi. Yana ba da damar yin tambaya da gabatar da bayanai zuwa/daga harsashi a cikin Akwatunan Zane. Aikace-aikacen yana ba ku damar ƙirƙirar akwatunan maganganu na zane a cikin layin umarni kuma yana sa hulɗar tsakanin mai amfani da harsashi mai sauƙi.

Akwai wasu hanyoyin, amma babu abin da ya kwatanta da sauƙi na Zenity, musamman lokacin da ba kwa buƙatar hadaddun shirye-shirye. Zenity, kayan aiki dole ne ku sami hannayenku.

  1. FOSS Software
  2. Aikace-aikacen Platform Cross
  3. Ba da izinin aiwatar da Akwatin Magana GTK+
  4. Kayan Layin Umurni
  5. Tallafawa a Rubutun Shell

  1. Sauƙin Ƙirƙirar GUI
  2. Ƙasashen fasali fiye da sauran hadaddun Kayan aikin
  3. Yana ba da damar rubutun harsashi don yin hulɗa tare da masu amfani da GUI
  4. Ƙirƙirar maganganu mai sauƙi yana yiwuwa don hulɗar mai amfani da hoto

Tunda Zenity yana samuwa ga duk sanannun manyan dandamali, kuma dangane da ɗakin karatu na GTK +, ana iya jigilar shirin Zenity zuwa/daga wani dandamali.

Shigar da Zenity a cikin Linux

Zentity an shigar da shi ta tsohuwa ko ana samunsa a ma'ajiyar yawancin daidaitattun rarraba Linux na yau. Kuna iya bincika idan an shigar akan injin ku ko a'a ta aiwatar da bin umarni.

[email :~$ zenity --version 

3.8.0
[email :~$ whereis zenity 

zenity: /usr/bin/zenity /usr/bin/X11/zenity /usr/share/zenity /usr/share/man/man1/zenity.1.gz

Idan ba a shigar da shi ba, zaku iya shigar da shi ta amfani da umarnin Apt ko Yum kamar yadda aka nuna a ƙasa.

[email :~$ sudo apt-get install zenity		[on Debian based systems]

[email :~# yum install zenity				[on RedHat based systems]

Hakanan zaka iya gina shi daga fayilolin tushen, zazzage sabon fakitin tushen Zenity (watau sigar yanzu na 3.8) ta amfani da hanyar haɗi mai zuwa.

  1. http://ftp.gnome.org/pub/gnome/sources/zenity/

Akwatunan Magana na Zenity Basic

Wasu daga cikin mahimman maganganu na Zenity, waɗanda za a iya kiran su kai tsaye daga layin umarni.

[email :~# zenity --calendar
[email :~# zenity --error
[email :~# zenity --entry
[email :~# zenity --info
[email :~# zenity --question
[email :~# zenity --progress
[email :~# zenity --scale
[email :~# zenity --password
[email :~# zenity --forms
[email :~# zenity --about

Ƙirƙiri Maganar Rubutun Shell

Yanzu za mu tattauna halittar Zenity Dialog ta amfani da saukan rubutun harsashi anan. Kodayake za mu iya ƙirƙirar maganganu guda ɗaya ta hanyar aiwatar da umarnin Zenity kai tsaye daga harsashi (kamar yadda muka yi a sama) amma ba za mu iya haɗa akwatunan maganganu guda biyu ba don samun sakamako mai ma'ana.

Yaya game da akwatin tattaunawa mai ma'amala wanda ke ɗaukar shigarwa daga gare ku, kuma yana nuna sakamakon.

#!/bin/bash 
first=$(zenity --title="Your's First Name" --text "What is your first name?" --entry) 
zenity --info --title="Welcome" --text="Mr./Ms. $first" 
last=$(zenity --title="Your's Last Name" --text "$first what is your last name?" --entry) 
zenity --info --title="Nice Meeting You" --text="Mr./Ms. $first $last"

Ajiye shi zuwa 'kowane abu.sh' (na al'ada) kuma kar a manta da sanya shi aiwatarwa. Saita izini 755 akan wani abu.sh fayil kuma gudanar da rubutun.

[email :~# chmod 755 anything.sh 
[email :~# sh anything.sh

Shebang na al'ada aka hashbang

#!/bin/bash

A cikin layin da ke ƙasa 'farko' akwai mai canzawa kuma ana ƙirƙira ƙimar maballin a lokacin gudu.

    1. '-shigarwa' yana nufin ana buƙatar zenity don samar da akwatin Shigar rubutu.
    2. '- take='yana bayyana taken akwatin rubutun da aka samar.
    3. ’—text=’ yana bayyana rubutun da ke samuwa a akwatin Shiga rubutu.

    first=$(zenity --title="Your's First Name" --text "What is your first name?" --entry)

    Wannan layin fayil ɗin rubutun da ke ƙasa don tsarar bayanai ne (–info) akwatin maganganu, mai taken \Maraba da Rubutu \Mr./Ms.first

    zenity --info --title="Welcome" --text="Mr./Ms. $first"

    Wannan Layi na rubutun yayi kama da layi na biyu na rubutun sai dai a nan an ayyana sabon ma'anar 'karshe'.

    last=$(zenity --title="Your's Last Name" --text "$first what is your last name?" --entry)

    Wannan layi na ƙarshe na rubutun ya sake kama da layi na uku na rubutun kuma yana haifar da akwatin maganganu wanda ya ƙunshi duka masu canji '$farko' da '$na karshe'.

    zenity --info --title="Nice Meeting You" --text="Mr./Ms. $first $last"

    Don ƙarin bayani kan yadda ake ƙirƙira akwatunan maganganu na al'ada ta amfani da rubutun harsashi, ziyarci a bin shafin tunani Zenity.

    1. https://help.gnome.org/users/zenity/stable/

    A cikin labarin na gaba za mu haɗa Zenity tare da ƙarin rubutun harsashi don hulɗar mai amfani da GUI. Har sai a saurara kuma ku haɗa zuwa Tecment. Kar ku manta da bayar da ra'ayoyin ku mai mahimmanci a cikin sashin sharhi.