Tattara: Babban Kayan Aikin Rahoto Ayyukan Ayyukan Linux


Babban aikin mai kula da tsarin Linux shine tabbatar da tsarin da yake gudanarwa yana cikin yanayi mai kyau. Akwai kayan aiki da yawa don masu gudanar da tsarin Linux waɗanda za su iya taimakawa wajen saka idanu da nuna matakai a cikin tsari kamar htop, amma babu ɗayan waɗannan kayan aikin da zai iya yin gasa tare da tattarawa.

Collectl kyakkyawan tsari ne mai amfani da layin umarni wanda za'a iya amfani dashi don tattara bayanan aiki wanda ke bayyana matsayin tsarin yanzu. Ba kamar yawancin sauran kayan aikin saka idanu ba, Collectl baya mayar da hankali kan ƙayyadaddun adadin tsarin tsarin, maimakon haka, zai iya tattara bayanai akan nau'ikan albarkatun tsarin da yawa kamar cpu, faifai, ƙwaƙwalwar ajiya, cibiyar sadarwa, soket, tcp, inodes, infiniband. , tari, ƙwaƙwalwar ajiya, nfs, matakai, quadriks, slabs, da buddyinfo.

Wani abu mai kyau game da amfani da tattarawa shine cewa yana iya taka rawar kayan aiki waɗanda aka tsara tare da takamaiman manufa kamar iotop, da sauran su. Wadanne siffofi ne ke sa tattara kayan aiki mai amfani?

Masu biyowa wasu mahimman fasalulluka ne na kayan amfani da layin umarni na tattara don ku mutane.

  • Yana iya gudana ta hanyar mu'amala, azaman daemon, ko duka biyun.
  • Yana iya nuna abubuwan da ake fitarwa ta nau'i-nau'i da yawa.
  • Yana da ikon saka idanu kusan kowane tsarin ƙasa.
  • Zai iya taka rawar sauran abubuwan amfani da yawa kamar ps, top, iotop, da vmstat.
  • Yana da ikon yin rikodin da sake kunna bayanan da aka kama.
  • Yana iya fitar da bayanai ta nau'ikan fayil iri-iri. (wannan yana da amfani sosai lokacin da kake son bincika bayanai tare da kayan aikin waje).
  • Zai iya aiki azaman sabis don sa ido kan injuna masu nisa ko duk rukunin uwar garken.
  • Yana iya nuna bayanan da ke cikin tashar, kuma a rubuta zuwa fayil ko soket.

Yadda ake Sanya Collectl a cikin Linux

Kayan aikin tattarawa yana gudana akan duk rarrabawar Linux, abin da kawai yake buƙatar gudu shine perl, don haka tabbatar da cewa an shigar da Perl (wanda aka riga aka shigar) a cikin injin ku kafin shigar da tarin a cikin injin ku.

Ana iya amfani da umarni mai zuwa don shigar da kayan aikin tattarawa a cikin rarraba tushen Debian kamar Ubuntu da Linux Mint.

$ sudo apt-get install collectl

Idan kuna amfani da rarraba tushen RedHat kamar Rocky Linux ko AlmaLinux, ko kowane rarraba Linux, zaku iya saukar da kwal ɗin cikin sauƙi, cire kayan kuma kuyi aiki kamar yadda aka nuna.

# wget https://sourceforge.net/projects/collectl/files/latest/download -O collectl.tar.gz
# tar -xvf collectl.tar.gz
# cd collectl-*
# ./INSTALL

Amfani da Kayan Aikin Kulawa na Tattara a cikin Linux

Da zarar an gama shigar da kayan aikin tattarawa, zaku iya tafiyar da shi cikin sauƙi daga tashar, koda ba tare da wani zaɓi ba. Umurnin da ke biyowa zai nuna bayanai akan cpu, diski, da ƙididdiga na cibiyar sadarwa a cikin ɗan gajeren tsari da mutum zai iya karantawa.

# collectl

Kamar yadda kuke gani daga fitowar da ke sama da aka nuna akan allon tasha, yana da sauƙin aiki tare da ƙimar tsarin tsarin da ke cikin fitowar umarni saboda yana bayyana akan layi ɗaya.

Lokacin da aka aiwatar da kayan aikin tattarawa ba tare da wani zaɓi ba yana nuna bayanai game da tsarin ƙasa masu zuwa:

  • cpu
  • faifai
  • cibiyar sadarwa

Lura: A cikin yanayinmu, tsarin ƙasa shine kowane nau'in albarkatun tsarin da za'a iya aunawa.

Hakanan zaka iya nuna ƙididdiga ga duk tsarin ƙasa banda slabs ta hanyar haɗa umarni tare da zaɓin --duk kamar yadda aka nuna a ƙasa.

# collectl --all

Amma, ta yaya kuke saka idanu da amfani da cpu tare da taimakon mai amfani? Ya kamata a yi amfani da zaɓin -s don sarrafa waɗanne bayanan tsarin da za a tattara ko kunna baya.

Misali, ana iya amfani da umarni mai zuwa don saka idanu kan taƙaitaccen amfani da cpu.

# collectl -sc

Me zai faru idan kun haɗa umarnin tare da scdn? Hanya mafi kyau don koyon yadda ake amfani da kayan aikin layin umarni shine yin aiki gwargwadon iko, don haka gudanar da umarni mai zuwa a cikin tashar ku kuma ga abin da zai faru.

# collectl -scdn

Kuna iya fahimtar cewa zaɓin tsoho shine cdn, yana nufin cpu, diski, da bayanan cibiyar sadarwa. Sakamakon umarnin daidai yake da fitowar collectl -scn

Idan kana son tattara bayanai game da ƙwaƙwalwar ajiya, yi amfani da umarni mai zuwa.

# collectl -sm

Fitowar da ke sama tana da amfani sosai lokacin da kake son samun cikakkun bayanai game da amfanin ƙwaƙwalwar ajiyar ku, ƙwaƙwalwar ajiya kyauta, da sauran abubuwa masu mahimmanci don aikin tsarin ku.

Yaya game da wasu bayanai akan tcp? Yi amfani da umarni mai zuwa don yin shi.

# collectl -st

Bayan kun sami ɗan gogewa zaku iya haɗa zaɓuɓɓuka cikin sauƙi don samun sakamakon da kuke so. Misali, zaku iya hada “t” don tcp da “c” don cpu. Umurnin nan yana yin haka.

# collectl -stc

Yana da wahala a gare mu mutane mu tuna duk zaɓuɓɓukan da ake da su don haka ina buga jerin taƙaitaccen tsarin da kayan aiki ke goyan bayan.

  • b - bayanin aboki (rabin ƙwaƙwalwar ajiya)
  • c - CPU
  • d - Disk
  • f - Bayanan NFS V3
  • i - Inode da Tsarin Fayil
  • j - Katsewa
  • l - Lustre
  • m - Ƙwaƙwalwar ajiya
  • n - Hanyoyin sadarwa
  • s - Sockets
  • t - TCP
  • x - Haɗin kai
  • y - Slabs (ma'ajin abubuwan tsarin)

Wani muhimmin yanki na bayanai don mai sarrafa tsarin ko mai amfani da Linux shine bayanan da aka tattara akan amfani da faifai. Umurnin da ke biyowa zai taimaka maka wajen saka idanu akan amfani da faifai.

# collectl -sd

Hakanan zaka iya amfani da zaɓin -sD don tattara bayanai akan fayafai guda ɗaya, amma dole ne ka san cewa ba za a ba da rahoton bayanai akan jimlar faifai ba.

# collectl -sD

Hakanan zaka iya amfani da wasu ƙananan tsarin dalla-dalla don tattara cikakkun bayanai. Mai zuwa shine jerin cikakken tsarin tsarin ƙasa.

  • C – CPU
  • D - Disk
  • E - Bayanan muhalli (fan, iko, lokaci), ta ipmitool
  • F - Bayanan NFS
  • J - Katsewa
  • L - Luster OST dalla-dalla KO cikakken tsarin fayil ɗin abokin ciniki
  • N - Hanyoyin sadarwa
  • T - 65 TCP ƙididdiga kawai ana samun su a cikin tsarin tsari
  • X - Haɗin kai
  • Y - Slabs (ma'ajin abubuwan tsarin)
  • Z - Tsari

Akwai zaɓuɓɓuka da yawa da ake samu a cikin kayan tattarawa, amma babu isasshen lokaci da sarari don rufe su duka a cikin labarin ɗaya kawai. Koyaya, yana da daraja ambaton da koyar da yadda ake amfani da mai amfani azaman saman da ps.

Abu ne mai sauqi don yin aikin tattarawa azaman babban mai amfani, kawai gudanar da umarni mai zuwa a cikin tashar ku kuma zaku ga irin wannan fitarwa a cikin babban kayan aiki yana ba ku lokacin da aka kashe shi a cikin tsarin Linux ɗin ku.

# collectl --top

Kuma yanzu ƙarshe amma ba kalla ba, don amfani da kayan aikin tattarawa kamar yadda kayan aikin ps ke gudanar da umarni mai zuwa a cikin tashar ku. Za ku sami bayanai game da matakai a cikin tsarin ku kamar yadda kuke yi lokacin da kuke gudanar da umarnin ps a cikin tashar ku.

# collectl -c1 -sZ -i:1

Na tabbata cewa yawancin masu gudanar da tsarin Linux za su so kayan aikin tattarawa kuma za su ji ƙarfin sa yayin amfani da shi gabaɗaya. Idan kuna son haɓaka iliminku game da Collectl zuwa mataki na gaba koma zuwa shafukan sa na jagora kuma ku ci gaba da yin aiki.

Kawai rubuta umarni mai zuwa a cikin tashar ku kuma fara karantawa.

# man collectl