Saita LAMP (Linux, Apache, MySQL/MariaDB, PHP) da PhpMyAdmin akan Ubuntu 15.04 Server


Stack LAMP haɗe ne na software na buɗaɗɗen tushe da aka fi amfani da shi akai-akai dangane da sabis na yanar gizo. Wannan rukunin ya haɗa da Apache Web Server, MySQL/MariaDB da PHP. Sau da yawa ana sarrafa bayanan MySQL/MariaDB ta hanyar kayan aikin sarrafa bayanai kamar phpMyAdmin.

Wannan labarin zai jagorance ku ta hanyar shigar da LAMP akan uwar garken tushen Ubuntu 15.04.

Kafin mu fara, akwai ƴan buƙatu da ya kamata a cika:

  1. Mafi ƙarancin shigarwa na Ubuntu 15.04.
  2. Samar SSH zuwa uwar garken (idan ba ku da damar shiga uwar garken kai tsaye).
  3. Idan za a yi amfani da injin a matsayin uwar garken sai ka tabbatar tana da adreshin IP na tsaye wanda aka daidaita.

Mataki 1: Saita Sunan Mai watsa shiri da Sabunta Tsari

1. Da zaran uwar garken Ubuntu 15.04 ɗin ku ya tashi yana aiki, shiga cikin SSH kuma saita sunan mai masauki. Ana iya samun wannan cikin sauƙi ta amfani da:

$ sudo hostnamectl set-hostname your-hostname.com
$ hostnamectl

Tabbas ya kamata ku canza \your-hostname.com tare da ainihin sunan mai masaukin da za ku yi amfani da shi.

2. Don tabbatar da cewa na'urarka ta zamani, gudanar da umarni mai zuwa:

$ sudo apt-get update && sudo apt-get upgrade

Mataki 2: Sanya Apache Webserver

3. Apache ita ce sabar gidan yanar gizo da aka fi amfani da ita kuma tana ɗaukar yawancin rukunin yanar gizon da ake samu akan layi. Don shigar Apache akan sabar ku, zaku iya kawai rubuta wannan umarni:

$ sudo apt-get install apache2

Yanzu zaku iya fara Apache ta gudana:

$ sudo service apache2 start
$ ifconfig –a

Lokacin da kake shiga adireshin IP a cikin burauza, ya kamata ka ga shafi mai kama da wannan:

Mataki 3: Sanya PHP tare da Modules

5. PHP yana nufin Hypertext Preprocessor. Yaren shirye-shirye ne mai ƙarfi da ake amfani da shi galibi don ƙirƙirar shafukan yanar gizo masu ƙarfi akai-akai da ake amfani da su tare da bayanan bayanai. Lura cewa sabar yanar gizo tana aiwatar da lambar PHP.

Don shigar da PHP kawai gudanar da umarni mai zuwa:

$ sudo apt-get install php5 php5-mysql php5-mcrypt php5-gd libapache2-mod-php5

6. Don gwada shigarwa na PHP, kewaya zuwa tushen tushen sabar gidan yanar gizo kuma ƙirƙira kuma buɗe fayil mai suna php_info.php:

$ cd /var/www/html/
$ sudo vim php_info.php

Saka lambar mai zuwa:

<?php phpinfo(); ?>

Ajiye fayil ɗin kuma loda shi a cikin burauzarku ta hanyar buga http://your-ip-address/php_info.php. Ya kamata ku ga fitowar aikin phpinfo() wanda zai ba da bayani game da saitin PHP ɗin ku:

Kuna iya shigar da ƙarin samfuran PHP daga baya. Don neman ƙarin kayayyaki a sauƙaƙe yi amfani da:

$ sudo apt search php5

Mataki 4: Sanya MariaDB Server da Abokin Ciniki

7. MariaDB sabon tsarin sarrafa bayanai ne wanda al'umma suka ci gaba. cokali mai yatsa na MySQL ne, wanda aka yi niyya don zama kyauta a ƙarƙashin GNU GPL. Masu haɓaka MySQL na asali ne ke jagorantar aikin saboda Oracle samun iko akan rarraba MySQL. Yana samar da ayyuka iri ɗaya kamar MySQL kuma babu wani abin tsoro a nan.

Don shigar da MariaDB a cikin Ubuntu 15.04 gudanar da umarni mai zuwa:

$ sudo apt-get install mariadb-client mariadb-server

8. Yayin shigarwa, ba za a tambaye ku don saita kalmar sirri don mai amfani da tushen MariaDB ba. Don yin wannan, kuna buƙatar ba da umarni masu zuwa:

$ sudo mysql –u root
$ use mysql;
$ update user set plugin='' where User='root';
$ flush privileges;
$ quit

Yanzu ana iya kiyaye tushen mai amfani ta amfani da umarni mai zuwa:

$ mysql_secure_installation

Mataki 5: Sanya PhpMyAdmin

9. PhpMyAdmin shine hanyar sadarwa ta yanar gizo wacce zaku iya sarrafa/sarrafa bayanan bayanan MySQL/MariaDB cikin sauki. Shigarwa yana da sauƙi da gaske kuma ana iya kammala shi tare da umarni mai zuwa:

$ sudo apt-get install phpmyadmin

Bayan shigarwa za a tambaye ku don zaɓar sabar gidan yanar gizon da kuke amfani da ita. Zaɓi \Apache kuma ci gaba:

10. Na gaba za a tambaye ku idan kuna son saita phpMyAdmin tare da dbconfig-common. Zaɓi \A'a kamar yadda aka nuna a hoton:

A wannan lokacin shigarwar phpMyAdmin ɗin ku ya cika. Don samun dama gare ta zaka iya amfani da http://your-ip-address/phpmyadmin:

Don tantancewa zaku iya amfani da tushen mai amfani na MySQL da kalmar sirrin da kuka saita a baya don mai amfani.

Mataki 6: Fara LAMP a System Boot

11. Ko da yake masu sakawa yakamata su saita duka Apache da MariaDB don farawa ta atomatik akan boot ɗin tsarin, zaku iya kawai idan kuna aiwatar da waɗannan umarni don tabbatar da cewa an kunna su:

$ sudo systemctl enable apache2
$ sudo systemctl enable mysql

Kuna iya sake kunna tsarin don tabbatar da cewa duk ayyuka sun fara kullum kamar yadda aka zata.

Shi ke nan. Ubuntu 15.04 uwar garken ku yanzu yana gudanar da tarin LAMP kuma kuna shirye don ginawa ko tura ayyukan yanar gizonku akan sa.