Rubutun Shell don Kula da hanyar sadarwa, Amfani da Disk, Uptime, Matsakaicin Load da Amfanin RAM a cikin Linux


Aikin Mai Gudanar da Tsari yana da wahala da gaske kamar yadda ya/ta ke kula da sabar, masu amfani, rajistan ayyukan, ƙirƙirar madadin da blah blah blah. Don mafi yawan aikin maimaituwa yawancin masu gudanarwa suna rubuta rubutun don sarrafa aikin maimaitawarsu na yau da kullun. Anan mun rubuta rubutun harsashi wanda ba ya nufin sarrafa aikin mai sarrafa tsarin na yau da kullun, amma yana iya zama taimako a wurare kuma musamman ga waɗanda sababbi waɗanda za su iya samun mafi yawan bayanan da suke buƙata game da Tsarin su, hanyar sadarwa, Masu amfani, Load, Ram, Mai watsa shiri, IP na ciki, IP na waje, Uptime, da sauransu.

Mun kula da tsara fitarwa (har zuwa wani iyaka). Rubutun bai ƙunshi kowane abun ciki na mugunta ba kuma ana iya aiki dashi ta amfani da Asusun mai amfani na yau da kullun. A gaskiya ana bada shawarar gudanar da wannan rubutun a matsayin mai amfani ba a matsayin tushen ba.

Kuna da 'yanci don amfani/gyara/sake rarraba wannan yanki na lambar ta hanyar ba da kyakkyawan yabo ga Tecint da Mawallafi. Mun yi ƙoƙari mu keɓance abin da ake fitarwa ta yadda ba a samar da wani abu face abin da ake buƙata. Mun yi ƙoƙari mu yi amfani da waɗannan masu canji waɗanda tsarin Linux ba koyaushe suke amfani da su ba kuma tabbas suna da kyauta.

Duk abin da kuke buƙata shine akwatin Linux mai aiki.

Babu wani dogaro da ake buƙata don amfani da wannan fakitin don daidaitaccen Rarraba Linux. Haka kuma rubutun baya buƙatar izinin tushe don manufar aiwatarwa. Duk da haka idan kana son shigar da shi, kana buƙatar shigar da kalmar sirri sau ɗaya.

Mun kula don tabbatar da tsaron tsarin. Babu wani ƙarin fakiti da ake buƙata/ shigar. Babu tushen damar da ake buƙata don gudana. Haka kuma an fitar da lambar a ƙarƙashin lasisin Apache 2.0, wannan yana nufin kuna da yanci don gyara, gyara da sake rarrabawa ta hanyar kiyaye haƙƙin mallaka na Tecmint.

Ta yaya zan Shiga da Run Rubutun?

Da farko, yi amfani da bin umarnin wget don zazzage rubutun duba \tecmint_monitor.sh\ kuma sanya shi aiwatarwa ta hanyar saita izini masu dacewa.

# wget https://linux-console.net/wp-content/scripts/tecmint_monitor.sh
# chmod 755 tecmint_monitor.sh

An ba da shawarar sosai don shigar da rubutun a matsayin mai amfani ba a matsayin tushen ba. Zai nemi tushen kalmar sirri kuma zai shigar da abubuwan da ake buƙata a wuraren da ake buƙata.

Don shigar da rubutun \tecmint_monitor.sh\, zaɓin amfani mai sauƙi -i (shigar) kamar yadda aka nuna a ƙasa.

./tecmint_monitor.sh -i 

Shigar da tushen kalmar sirri lokacin da aka sa. Idan komai yayi kyau zaku sami saƙon nasara kamar yadda aka nuna a ƙasa.

Password: 
Congratulations! Script Installed, now run monitor Command

Bayan shigarwa, zaku iya gudanar da rubutun ta hanyar kiran umarni monitor daga kowane wuri ko mai amfani. Idan ba ku son shigar da shi, kuna buƙatar haɗa wurin duk lokacin da kuke son gudanar da shi.

# ./Path/to/script/tecmint_monitor.sh

Yanzu gudanar da umarnin saka idanu daga ko'ina ta amfani da kowane asusun mai amfani kawai kamar:

$ monitor

Da zaran ka gudanar da umarni za ka sami bayanai masu alaƙa da System iri-iri waɗanda su ne:

  1. Haɗin Intanet
  2. Nau'in OS
  3. Sunan OS
  4. Sigar OS
  5. Architecture
  6. Sakin Kernel
  7. Sunan mai watsa shiri
  8. IP na ciki
  9. IP na waje
  10. Sabbin Suna
  11. Shiga masu amfani
  12. Amfanin RAM
  13. Musanya Amfani
  14. Amfanin Disk
  15. Matsakaicin Load
  16. Lokacin Tsari

Bincika sigar rubutun da aka shigar ta amfani da -v (version) sauyawa.

$ monitor -v

tecmint_monitor version 0.1
Designed by linux-console.net
Released Under Apache 2.0 License

Kammalawa

Wannan rubutun yana aiki daga cikin akwatin akan wasu injunan da na duba. Ya kamata ya yi aiki iri ɗaya a gare ku kuma. Idan kun sami kowane kwaro ku sanar da mu a cikin sharhi. Wannan ba shine karshen ba. Wannan shine farkon. Kuna iya ɗauka zuwa kowane matakin daga nan.

Mun sami 'yan korafe-korafe cewa rubutun baya aiki akan ƴan ɗimbin rabawa na Linux, kuma ɗaya daga cikin masu karatunmu na yau da kullun Mista Andres Tarallo, ya ɗauki matakin kuma ya sanya rubutun ya dace da duk rarrabawar Linux, zaku iya samun sabon rubutun akan. GitHub a https://github.com/atarallo/TECMINT_MONITOR/.

Idan kuna son gyara rubutun kuma ku ci gaba da ɗaukar shi kuna da damar yin hakan don ba mu ƙimar da ta dace sannan kuma ku raba rubutun da aka sabunta tare da mu don mu sabunta wannan labarin ta hanyar ba ku ƙimar da ta dace.

Kar ku manta da raba ra'ayoyinku ko rubutunku tare da mu. Za mu kasance a nan don taimaka muku. Nagode da dukkan soyayyar da kuka bamu. Ci gaba da haɗi! Ku kasance da mu.