15 Misalai masu Aiki na cd Command a Linux


A cikin Linux 'cd' (Change Directory) umurnin yana ɗaya daga cikin mafi mahimmanci kuma umarnin da aka fi amfani da shi don sababbin sababbin har ma da masu gudanar da tsarin. Don admins akan uwar garken mara kai, 'cd' ita ce hanya ɗaya tilo don kewaya zuwa kundin adireshi don bincika log, aiwatar da shirin/application/rubutu da kowane ɗawainiya. Ga newbie yana cikin waɗannan umarni na farko da suke sanya hannayensu datti da su.

Don haka, la'akari, a nan muna kawo muku mahimman umarni guda 15 na 'cd' ta amfani da dabaru da gajerun hanyoyi don rage ƙoƙarinku akan tashar kuma adana lokaci ta amfani da waɗannan sanannun dabaru.

  1. Sunan Umurni : cd
  2. Yana tsaye ga : Canja littafin adireshi
  3. Alamar : Duk Rarraba Linux
  4. A kunna : Layin umarni
  5. Izinin : Samun dama ga kundin adireshi ko akasin haka.
  6. Mataki : Na asali/Mafari

1. Canja daga kundin adireshi na yanzu zuwa /usr/local.

[email :~$ cd /usr/local

[email :/usr/local$ 

2. Canja daga kundin adireshi na yanzu zuwa /usr/local/lib ta amfani da cikakkiyar hanya.

[email :/usr/local$ cd /usr/local/lib 

[email :/usr/local/lib$ 

3. Canja daga littafin aiki na yanzu zuwa /usr/local/lib ta amfani da hanyar dangi.

[email :/usr/local$ cd lib 

[email :/usr/local/lib$ 

4. (a) Komawa zuwa kundin adireshi na baya inda kuke aiki a baya.

[email :/usr/local/lib$ cd - 

/usr/local 
[email :/usr/local$ 

4. (b) Canja littafin adireshi na yanzu zuwa kundin adireshi na iyaye.

[email :/usr/local/lib$ cd .. 

[email :/usr/local$ 

5. Nuna jagorar aiki na ƙarshe daga inda muka matsa (amfani da ''-' canzawa) kamar yadda aka nuna.

[email :/usr/local$ cd -- 

/home/avi 

6. Matsar da adireshi biyu zuwa sama daga inda kake yanzu.

[email :/usr/local$ cd ../ ../ 

[email :/usr$

7. Matsar zuwa ga masu amfani gida directory daga ko'ina.

[email :/usr/local$ cd ~ 

[email :~$ 

or

[email :/usr/local$ cd 

[email :~$ 

8. Canja littafin aiki zuwa kundin aiki na yanzu (da alama babu amfani a Gaba ɗaya).

[email :~/Downloads$ cd . 
[email :~/Downloads$ 

or

[email :~/Downloads$ cd ./ 
[email :~/Downloads$ 

9. Directory ɗin aiki na yanzu shine \/usr/local/lib/python3.4/dist-packages/, canza shi zuwa \/home/avi/Desktop/, a cikin umarnin layi ɗaya, ta hanyar motsawa sama a cikin directory har zuwa ''/' sannan ta amfani da cikakkiyar hanya.

[email :/usr/local/lib/python3.4/dist-packages$ cd ../../../../../home/avi/Desktop/ 

[email :~/Desktop$ 

10. Canja daga littafin aiki na yanzu zuwa /var/www/html ba tare da buga cikakken ta amfani da TAB ba.

[email :/var/www$ cd /v<TAB>/w<TAB>/h<TAB>

[email :/var/www/html$ 

11. Kewaya daga kundin adireshin ku na yanzu zuwa /etc/v__ _, Kash! Kun manta sunan directory kuma bai kamata kuyi amfani da TAB ba.

[email :~$ cd /etc/v* 

[email :/etc/vbox$ 

Lura: Wannan zai matsa zuwa 'vbox' kawai idan akwai directory ɗaya kawai wanda ya fara da 'v'. Idan kundin adireshi fiye da ɗaya yana farawa da 'v' ya wanzu, kuma ba a samar da ƙarin sharuɗɗa a layin umarni ba, zai matsa zuwa kundin adireshi na farko yana farawa da 'v', a haruffa a matsayin kasancewarsu a daidaitaccen ƙamus.

12. Kuna buƙatar kewaya zuwa mai amfani 'av' (ba tabbata ba idan avi ne ko avt) directory na gida, ba tare da amfani da TAB ba.

[email :/etc$ cd /home/av? 

[email :~$ 

13. Menene ake turawa da popd a cikin Linux?

Pushd da popd sune umarnin Linux a cikin bash da wasu harsashi waɗanda ke adana wurin aiki na yanzu zuwa ƙwaƙwalwar ajiya kuma suna kawo wa directory daga ƙwaƙwalwar ajiya azaman jagorar aiki na yanzu, bi da bi da kuma canza kundin adireshi.

[email :~$ pushd /var/www/html 

/var/www/html ~ 
[email :/var/www/html$ 

Umurnin da ke sama yana adana wurin na yanzu zuwa ƙwaƙwalwar ajiya da canje-canje zuwa littafin da aka nema. Da zaran an kori popd, zai ɗauko wurin da aka ajiye a cikin kundin adireshi daga ƙwaƙwalwar ajiya kuma ya mai da shi directory ɗin aiki na yanzu.

[email :/var/www/html$ popd 
~ 
[email :~$ 

14. Canja zuwa kundin adireshi mai ɗauke da fararen sarari.

[email :~$ cd test\ tecmint/ 

[email :~/test tecmint$ 

or

[email :~$ cd 'test tecmint' 
[email :~/test tecmint$ 

or 

[email :~$ cd "test tecmint"/ 
[email :~/test tecmint$ 

15. Canja daga littafin aiki na yanzu zuwa Zazzagewa kuma jera duk saitunan sa a tafi ɗaya.

[email :/usr$ cd ~/Downloads && ls

…
.
service_locator_in.xls 
sources.list 
teamviewer_linux_x64.deb 
tor-browser-linux64-3.6.3_en-US.tar.xz 
.
...

Wannan yunƙurinmu ne, don sanar da ku Ayyukan Linux da aiwatar da hukuncin kisa aƙalla kalmomi masu yuwuwa kuma tare da kusancin mai amfani kamar yadda yake a da.

Shi ke nan a yanzu. Zan sake zuwa nan tare da wani batu mai ban sha'awa nan ba da jimawa ba. Har sai a saurara kuma ku haɗa zuwa Tecment. Kar ku manta da samar mana da ra'ayoyin ku masu mahimmanci a cikin sharhin da ke ƙasa.