nSnake: Clone na Old Classic Snake Game - Kunna a cikin Linux Terminal


nSnake kwafi ne na shahararren tsohon wasan maciji wanda aka haɓaka ta amfani da ɗakin karatu na ncurses C ta Alexandre Dantas. Ana iya kunna wasan a layin umarni tare da keɓancewar rubutu a kusan duk rarraba GNU/Linux.

Wasan yana da gyare-gyare sosai kuma ya haɗa da yanayin wasan kwaikwayo, maɓalli, har ma da bayyanar GUI na aikace-aikacen. Akwai wahala ɗaya kawai, cewa dole ne ku tattara ta daga tushe, sai dai idan kuna amfani da tsarin Arch Linux.

  1. Tsaftace ƙa'idar GUI mai kama da raye-raye.
  2. Hanyoyin wasanni biyu, tare da sarrafa saurin gudu.
  3. Wasan kwaikwayo na musamman, bayyanar da maɓalli.

Shigar nSnake Old Classic Snake Game a cikin Linux

Ana samun nSnake don kusan duk rarrabawar Linux na zamani. A cikin Ubuntu da sauran nau'ikan rarrabawa iri ɗaya ana iya shigar da shi cikin sauƙi ta amfani da umarnin apt-samun ta hanyar PPA, amma zaku sami sigar 1.5.

Amma, idan kuna neman sabon sigar kwanan nan (watau 2.0.0), to kuna buƙatar tattara shi daga tushe. Don haka, a nan a cikin wannan labarin za mu ga yadda ake tattara wasan a cikin tsarin Ubuntu da Red Hat.

Jeka gidan yanar gizon nSanke na hukuma kuma zazzage sabuwar tushen tarball (watau sigar 2.0.0) ta amfani da hanyar haɗin ƙasa.

  1. http://alexdantas.net/projects/nsnake/

A madadin, za mu iya kuma yin wget don zazzage mafi yawan kwanan nan ƙwallon ƙwallon ƙafa.

# wget http://kaz.dl.sourceforge.net/project/nsnake/GNU-Linux/nsnake-2.0.0.tar.gz

Kafin hadawa, tabbatar mun sanya 'ncurses dev' akan tsarin mu. Don samun ta, yi amfani da umarni mai zuwa.

$ sudo apt-get install libncurses5-dev		[On Ubuntu based systems]
$ sudo yum install ncurses ncurses-devel	[On Red Hat based systems]

Na gaba, cire fakitin da aka zazzage kuma a haɗa shi kamar yadda aka nuna a ƙasa.

$ tar -xvf nsnake-2.0.0.tar.gz
$ cd nsnake-2.0.0
$ make
$ sudo make install

Ta hanyar tsoho, 'yin shigar' umarni yana shigar da fakitin ƙarƙashin kundayen adireshi masu zuwa.

/usr/games/                       Executable file
~/.local/share/nsnake/            Settings and Score files

Amma kuma kuna iya ayyana kundin adireshi na al'ada don shigarwa. Misali, mai zuwa 'yi install' zai shigar da fakiti a ƙarƙashin '/gida/tecmint' directory.

# make install DESTDIR=/home/tecmint

Umarnin iri ɗaya ne na kowane wasan maciji. Kuna sarrafa maciji mai yunwa kuma manufar ita ce ku ci 'ya'yan itatuwa da yawa (ma'ana $) za ku iya. Kowane 'ya'yan itace da aka ci yana haɓaka girmansa da raka'a biyu. Lokacin da maciji ya yi karo da kansa ko bango wasan ya ƙare.

A halin yanzu, akwai hanyoyi guda biyu: tare da iyakoki kuma ba tare da iyakoki ba. Manufar ita ce samun maki ta hanyar cin 'ya'yan itatuwa da yawa kamar yadda za ku iya don ƙirƙirar babban maki.

Kuna iya fara wasan ta amfani da umarni mai zuwa a cikin tasha.

# nsnake

Da zarar, wasan ya fara a cikin tashar tashar, za ku ga allon kama da ƙasa.

Yayin fara wasa, zaku iya Kunnawa/Kashe iyakoki kamar yadda zaku iya zaɓar saurin matakin wasan. Ana iya sarrafa maciji ta amfani da maɓallin kibiya.

Ana iya sarrafa wasan kuma ana iya daidaita shi ta amfani da maɓalli masu zuwa.

Arrow Keys          Moves the snake
q                   Quits the game at any time
p                   Pauses/Unpauses the game
h                   Show help during game
m		    Return to Main Menu

Idan kun shigar da wasan ta hanyar apt-samun, zaku iya amfani da umarnin da ya dace don cire shi gaba ɗaya daga tsarin.

$ sudo apt-get remove nsnake

Idan incase, kun tattara daga tushe, kuna buƙatar gudanar da umarni mai zuwa daga tushen shigarwar directory don cire fayiloli daga tsarin.

# make uninstall

Idan kun ayyana kundin adireshi na al'ada don shigarwa, sannan ayyana hanyar adireshin shigarwa tare da \make don cirewa da kyau.

# make uninstall DESTDIR=path-to-directory/

Menene ra'ayin ku game da nSnake? Shin kun taɓa buga shi a baya? Wadanne irin wasannin tasha kuke yi? Ku raba ra'ayoyinku ta sashin sharhinmu.