rbash - Ƙuntataccen Bash Shell An bayyana shi tare da Misalai masu Aiki


Linux Shell yana ɗaya daga cikin kayan aikin GNU/Linux mafi ban sha'awa kuma mai ƙarfi. Duk aikace-aikacen, gami da X, an gina su akan harsashi kuma harsashi Linux yana da ƙarfi sosai cewa ana iya sarrafa duk tsarin Linux daidai, ta amfani da shi. Wani bangare na harsashi na Linux shine, yana iya zama mai cutarwa, lokacin da kuka aiwatar da umarnin tsarin, ba tare da sanin sakamakonsa ko rashin sani ba.

Kasancewa jahili mai amfani. Don wannan dalili muna gabatar da ƙuntataccen harsashi. Za mu tattauna taƙaitaccen harsashi cikin cikakkun bayanai, ƙuntatawa da aka aiwatar, da ƙari mai yawa.

Menene rbash?

Ƙuntataccen Shell shine Linux Shell wanda ke taƙaita wasu fasalulluka na bash harsashi, kuma ya bayyana sarai daga sunan. An aiwatar da ƙuntatawa da kyau don umarni da kuma rubutun da ke gudana cikin ƙuntataccen harsashi. Yana ba da ƙarin Layer don tsaro don bash harsashi a cikin Linux.

Ana aiwatar da ƙuntatawa a cikin rbash

  1. cd umurnin (Change Directory)
  2. PATH (setting/ unsetting)
  3. ENV aka BASH_ENV (Saitin Muhalli/ Unsetting)
  4. Aikin Shigo
  5. Ƙidaya sunan fayil mai ɗauke da hujja'/'
  6. Ƙidaya sunan fayil mai ɗauke da hujja'-'
  7. Mayar da fitarwa ta amfani da '' '', ''>>', ''>>|', ''<>', '>&', '&>>'
  8. kashe ƙuntatawa ta amfani da 'set +r' ko 'set +o'

Lura: Ana aiwatar da ƙuntatawa na rbash bayan an karanta kowane fayilolin farawa.

Bayar da Ƙuntataccen Shell

A wasu sigar GNU/Linux viz., Red Hat/CentOS, rbash bazai aiwatar da shi kai tsaye ba kuma yana buƙatar ƙirƙirar hanyoyin haɗin gwiwa.

# cd /bin

# ln -s bash rbash

A cikin mafi yawan daidaitattun daidaitattun GNU/Linux na yau, rbash yana samuwa ta tsohuwa. Idan ba haka ba, zaku iya saukar da kwal ɗin tushe kuma shigar da shi daga tushe a cikin tsarin ku.

Don fara rbash ƙuntataccen harsashi a cikin Linux, aiwatar da umarni mai zuwa.

# bash -r

OR

# rbash

Lura: Idan an fara rbash cikin nasara, zai dawo 0.

Anan, muna aiwatar da ƴan umarni akan harsashi rbash don bincika hani.

# cd

rbash: cd: restricted
# pwd > a.txt

bash: a.txt: restricted: cannot redirect output

    Ana amfani da ƙuntataccen harsashi tare da gidan yarin chroot, a cikin ƙarin ƙoƙari na iyakance damar shiga tsarin gaba ɗaya.

  1. Rashin isa don ba da izinin aiwatar da software gaba ɗaya maras amana.
  2. Lokacin da aka aiwatar da umarnin da aka gano rubutun harsashi ne, rbash yana kashe duk wani hani a cikin harsashi da aka haifar don aiwatar da rubutun.
  3. Lokacin da masu amfani ke gudanar da bash ko dash daga rbash to sun sami harsashi marasa ƙuntatawa.
  4. Rbash yakamata a yi amfani da shi a cikin chroot sai dai idan kun san abin da kuke yi.
  5. Akwai hanyoyi da yawa don warware ƙayyadaddun bash harsashi waɗanda ba su da sauƙin hangowa a gaba.

Kammalawa

rbash babban kayan aiki ne don yin aiki a kai, a cikin ƙayyadaddun yanayi kuma yana aiki mai haske. Dole ne ku gwada kuma ba za ku ji kunya ba.

Shi ke nan a yanzu. Zan sake zuwa nan tare da wani batu mai ban sha'awa da ilimi da kuke son karantawa. Kar ku manta da samar mana da ra'ayoyinku masu mahimmanci a cikin sashin sharhinmu.