Yadda ake ƙaura daga CentOS 8 zuwa Rocky Linux 8


Rocky Linux 8.5, mai suna Green Obsidian, yana nan a ƙarshe! An sake shi a ranar 12 ga Nuwamba, 2021, kawai watanni shida bayan fitowar Rocky Linux 8.4 wanda shine sigar kwanciyar hankali na huɗu na sabon sakin.

Wannan shine farkon kwanciyar hankali da samarwa na Rocky Linux bayan watanni na zurfin bincike da haɓakawa. Akwai don duka x86_64 da ARM64 gine-gine.

Kamar yadda kuka sani, Rocky Linux tsarin aiki ne na al'umma wanda ke dacewa da bug-for-bug 100% tare da Red Hat Enterprise Linux 8.5. Wannan ya sa ya zama cikakkiyar madadin CentOS 8 wanda zai juya EOL a ƙarshen Disamba 2021.

Tare da fitowar Rocky Linux 8.5, an samar da kayan aikin juyawa don taimaka muku ƙaura daga CentOS 8 zuwa Linux Rocky. Wannan ya dace ga waɗanda ke son gwada Rocky Linux 8 ba tare da yin sabon shigarwa ba.

Kawai don kawo ku cikin sauri, zaku iya haɓaka rabe-rabe masu zuwa zuwa Rocky Linux 8.5:

  • Red Hat Enterprise Linux 8.4
  • CentOS Linux 8.4
  • AlmaLinux 8.4
  • Oracle Linux 8.4

Idan kana son sabon shigarwa, ci gaba kuma zazzage Rocky Linux 8.5 wanda ke samuwa a cikin ƙananan hotuna, DVD, da Boot ISO.

Abin mamaki, Rocky Linux 8.5 yana samuwa akan Sabis na Yanar Gizo na Amazon (Kasuwancin AWS) da Google Cloud Platform. Bugu da ƙari, zaku iya nemo Rocky Linux a cikin hotunan kwantena daga Docker Hub da Quay.io.

Hijira daga CentOS 8 zuwa Rocky Linux 8.5

Kafin yin ƙaura zuwa Rocky Linux 8.5, da kowane tsarin aiki don wannan al'amari, Ana ba da shawarar koyaushe a adana duk fayilolinku don ku kasance a gefen dama na abubuwa idan wani abu ya karye.

Don farawa, za mu tabbatar da sigar CentOS 8 da muke amfani da ita don ƙaura. A halin yanzu muna gudanar da CentOS Linux 8.2 kamar yadda aka nuna a ƙasa.

$ cat /etc/redhat-release

CentOS Linux release 8.2.2004 (Core)

Ba kwa buƙatar haɓaka zuwa sabon sigar CentOS, kamar yadda lamarin yake lokacin Oracle Linux.

Mataki na gaba shine zazzage rubutun ƙaura na migrate2rocky.sh, wanda aka shirya akan GitHub kuma zaku iya zazzage shi kamar haka ta amfani da kayan aikin layin umarni na wget.

$ wget https://raw.githubusercontent.com/rocky-linux/rocky-tools/main/migrate2rocky/migrate2rocky.sh

Da zarar an gama zazzagewa, sanya aiwatar da izini zuwa fayil ɗin rubutun harsashi migrate2rocky.sh kamar yadda aka nuna.

$ chmod +x migrate2rocky.sh

Yanzu mun shirya don ƙaura zuwa Rocky Linux.

Don fara ƙaura daga CentOS 8 zuwa Rocky Linux, aiwatar da rubutun kamar haka:

$ sudo bash migrate2rocky.sh  -r

Rubutun ya fara ne ta hanyar gano duk ma'ajiyar da taswirar daga CentOS Linux 8 zuwa Rocky Linux 8. Sannan ya cire CentOS 8 Linux packages & repositories kuma ya maye gurbin su da Rocky Linux 8.5 kwatankwacin su.

Bayan haka, yana ci gaba da zazzage sabbin fakitin da Rocky Linux 8.5 ke buƙata.

Bayan zazzage fakitin, yana sake shigar da su kuma yana haɓaka wasu fakitin da ke akwai zuwa sabbin nau'ikan su. Gaba ɗaya ƙaura yana ɗaukar ɗan lokaci kaɗan, kuma a cikin yanayinmu, ya ɗauki kusan awanni 3. Koyaya, wannan gaba ɗaya ya dogara ne akan saurin haɗin intanet ɗin ku. Hakanan, ƙaura zai ɗauki ɗan lokaci kaɗan idan kuna gudanar da ƙaramin shigarwa.

Da zarar ƙaura ta cika, za a sa ka sake yin tsarin naka kamar yadda aka nuna.

Don sake kunnawa, gudanar da umarni:

$ sudo reboot

A lokacin aikin sake yi, alamar Rocky Linux za ta haskaka - don shigarwar GUI.

A kan menu na Grub, tabbatar da zaɓar shigarwar 'Rocky Linux'wanda ya bayyana azaman zaɓi na farko.

Bayan haka, shiga tare da bayanan asusun mai amfani.

Kuma wannan yana kaiwa ga bangon tebur na Rocky Linux mai duhu-launin toka.

Kuma shi ke nan. Yanzu zaku iya jin daɗin kwanciyar hankali da duk sauran kyawawan abubuwan da Rocky Linux ke bayarwa ba tare da tsada ba, kamar yadda kuka yi da CentOS Linux.