Yadda ake Sanya Gnome Desktop akan Rocky Linux 9


Taƙaice: A cikin wannan jagorar, za mu kalli yadda ake shigar da tebur na GNOME (GUI) akan Rocky Linux 9. Wannan jagorar zai zama da amfani ga masu amfani waɗanda suka shigar da ainihin aiki ta amfani da Mafi ƙarancin shigarwa amma daga baya sun yanke shawarar canzawa. zuwa Interface Mai Zane.

Linux tsarin aiki ne da aka yarda da shi sosai, wanda ake amfani da shi don gudanar da aikace-aikace masu mahimmanci da yawa a cikin cibiyoyin bayanai. An san shi don kwanciyar hankali da aiki. Wani dalili na shahararsa shine na musamman goyon bayan layin umarni. Masu amfani da Linux za su iya sarrafa tsarin gaba ɗaya ta amfani da layin umarni (CLI) kawai. Wannan yana ba mu damar sarrafa sabar Linux da kyau ta hanyar sarrafa ayyuka masu maimaitawa.

Yawancin masu amfani da masu gudanarwa sun fi son yin amfani da layin umarni don aiwatar da ayyukansu na yau da kullun. Koyaya, a wasu lokuta, keɓancewar hoto mai dacewa mai amfani yana sa rayuwarmu cikin sauƙi. Alal misali, za mu iya yin amfani da hanyar sadarwa ta hoto don bincika intanit, karantawa/ rubuta saƙon imel masu wadatar kafofin watsa labarai, da sauransu.

A cikin wannan jagorar, za mu ga cikakkun matakai kan yadda ake shigar da GNOME Desktop (GUI) akan Rocky Linux 9. Za mu kuma ga yadda ake kunna yanayin hoto ta yadda tsarin zai iya takawa cikin yanayin hoto ta tsohuwa. Bayan bin wannan jagorar masu farawa za su sami damar yin aiki da tsarin Linux ba tare da wahala ba ta amfani da ƙirar hoto mai sauƙin amfani.

Kafin ci gaba, dole ne mu tabbatar da cewa tsarin ya cika buƙatun shigarwa masu zuwa:

  • Tsayayyen haɗin Intanet mai matsakaicin matsakaici zuwa babban gudu.
  • Mai amfani da gatan mai amfani. A cikin yanayinmu, wannan zai zama tushen mai amfani wanda aka nuna ta hanyar hash (#) da sauri.
  • Aƙalla 2 GB na RAM tare da ƙarin 1 GB na sarari diski.

Lura cewa buƙatun ƙarshe zai bambanta daga tsarin zuwa tsari. Misali, tsarin da aka yi amfani da shi sosai zai buƙaci ƙarin kayan masarufi yayin da tsarin da aka yi amfani da shi a matsakaici zai buƙaci matsakaicin albarkatun kayan masarufi.

Shigar da Gnome Desktop a cikin Rocky Linux 9

Da farko, bari mu gano yanayin tushe da aka shigar a halin yanzu ta amfani da umarnin rukunin dnf:

# dnf group list --installed

Kamar yadda muke iya gani, a halin yanzu tsarin yana amfani da ƙaramin mahalli mai tushe wanda ke ba da ayyuka na asali ba tare da ƙirar hoto ba.

Rocky Linux yana ba da mahallin tushe da yawa waɗanda za'a iya jera su ta amfani da umarni mai zuwa:

# dnf group list --available

Anan, zamu iya ganin duk ƙungiyoyin mahalli da ake da su kamar su Server Tare da GUI, Server, Workstation, Custom Operating System, da Virtualization Mai watsa shiri. Waɗannan suna ƙarƙashin sashin Ƙungiyoyin Muhalli da ake da su.

Daga cikin waɗannan mahalli, Wurin Aiki da Sabar Tare da GUI suna goyan bayan yanayin GNOME Desktop.

Babban bambanci tsakanin Workstation da Server Tare da GUI shine cewa tsohon ya dace da kwamfyutocin kwamfyutoci da kwamfutoci yayin da na ƙarshe ya dace don sabar cibiyar bayanai. Don haka duka waɗannan mahallin tushe suna ba da fakiti daban-daban.

Misali, Workstation yana ba da imel, taɗi, taron bidiyo, da fakitin ɗakin ofis. Ganin cewa uwar garken Tare da GUI yana ba da kayan aikin gyarawa da sa ido, sabar imel, sabar FTP, da sauran fakiti iri ɗaya.

Za mu iya zaɓar ƙungiyar muhalli da ta dace kamar yadda muke buƙata. Misali, don saita yanayin Aiki muna iya amfani da umarni mai zuwa:

# dnf group install "Workstation"

Hakazalika, don shigar da Server Tare da GUI za mu iya amfani da umarni mai zuwa:

# dnf group install "Server with GUI"

Umurnin da ke sama yana nuna taƙaitaccen shigarwa kamar sunan kunshin, sigar sa, wurin ajiya, da girmansa. Baya ga wannan, yana kuma nuna taƙaitaccen bayanin ma'amala wanda ya haɗa da adadin fakitin da za a girka da jimlar girman zazzagewa.

Bari mu rubuta y kuma danna maɓallin shigar don fara shigarwa.

Bayar da Yanayin Zane a cikin Rocky Linux 9

A yanzu mun shigar da muhallin GNOME Desktop. Koyaya, wannan bai isa ba don amfani da mahaɗar hoto. Domin maƙasudin tsarin har yanzu ba na hoto bane. Don haka bari mu saita shi zuwa yanayin hoto.

Da farko, bincika manufa na yanzu na tsarin ta amfani da umarni mai zuwa:

# systemctl get-default

multi-user.target

Anan, multi-user.target yana wakiltar matakin gudu-3.

Na gaba, saita yanayin hoto azaman tsohuwar manufa ta tsarin:

# systemctl set-default graphical

Wannan zai tabbatar da cewa tsarin takalma a cikin yanayin hoto kowane lokaci sai dai idan mun canza shi.

Yanzu, tabbatar da cewa an sabunta ainihin manufar tsarin:

# systemctl get-default

graphical.target

A ƙarshe, sake kunna tsarin don kunna cikin yanayin hoto:

# reboot 

A cikin sashe na gaba, za mu ga yadda ake saita muhallin Desktop na GNOME.

Kafa muhallin Gnome Desktop a cikin Rocky Linux 9

Yanzu, zamu iya ganin allon maraba GNOME. Bari mu bi umarnin kan allo don kammala saitin farko.

Saitin farko zai nemi mahimman bayanai kamar saitunan wuri, asusun kan layi, sabon ƙirƙirar mai amfani da zaɓi, da sauransu.

Shi ke nan, yanzu za mu iya fara amfani da tsarin ta amfani da yanayin GNOME Desktop.

A cikin wannan jagorar mataki-mataki, da farko, mun ga yadda ake shigar da muhallin GNOME Desktop akan Rocky Linux 9. Sa'an nan, mun sabunta maƙasudin tsarin da aka saba don tayar da shi cikin yanayin hoto. A ƙarshe, mun kammala saitin farko ta amfani da allon maraba na GNOME.

Shin kun sami wannan bayanin yana da amfani? Bari mu san ra'ayoyin ku a cikin sharhin da ke ƙasa.