Misalan Umurnin Linux rmdir don Masu farawa


A matsayin masu amfani da Linux, muna hulɗa tare da fayiloli da kundayen adireshi akai-akai. Ɗayan aiki gama gari masu amfani da ke yi shine cire kundayen adireshi daga tsarin fayil. Koyaya, dole ne mu mai da hankali sosai yayin cire kundayen adireshi. Domin ayyukan cirewa da aka yi cikin sakaci na iya haifar da asarar bayanai.

A cikin wannan labarin abokantaka na mafari, za mu koyi game da umarnin rmdir. Za mu kuma tattauna wasu misalai masu amfani waɗanda za a iya amfani da su a kowace rana.

Rubutun umarnin rmdir yayi kama da sauran umarnin Linux. A babban matakin, an kasu kashi biyu - zaɓuɓɓuka da muhawara:

$ rmdir [OPTIONS] ... <DIRECTORY1> <DIRECTORY2> ...

Anan, maƙallan murabba'in ([]) suna wakiltar mahawara ta zaɓi yayin da maƙallan kusurwa (<>) suna wakiltar hujjojin tilas.

Asalin Amfanin Umurnin rmdir a cikin Linux

Kamar yadda sunan ke nunawa, ana amfani da umarnin rmdir don cire kundin adireshi. Koyaya, yana da mahimmanci a lura cewa zai iya cire kundayen adireshi kawai. A cikin wannan sashe, za mu ga ainihin amfani da umarnin rmdir.

Da farko, ƙirƙiri ƴan kundayen adireshi marasa komai:

$ mkdir dir1 dir2 dir3 dir4

Bari mu tabbatar da cewa an ƙirƙiri kundayen adireshi:

$ ls -l

Yanzu, bari mu cire adireshin dir1 kuma mu tabbatar cewa an cire shi:

$ rmdir dir1
$ ls -l

A cikin irin wannan salon, zamu iya amfani da umarnin rmdir don cire kundayen adireshi da yawa a lokaci ɗaya.

Mu cire sauran kundayen adireshi:

$ rmdir dir2 dir3 dir4

A ƙarshe, tabbatar da cewa an cire duk kundayen adireshi:

$ ls -l

Anan, zamu iya ganin cewa umarnin ls baya nuna kowane shugabanci.

A cikin sashin da ya gabata, mun yi amfani da umarnin ls don tabbatar da cire directory. Koyaya, ba shi da ma'ana don aiwatar da ƙarin umarni ɗaya kawai don tabbatar da ayyukan umarnin da suka gabata.

A irin waɗannan lokuta, za mu iya kunna yanayin magana ta amfani da zaɓin -v, wanda ke ba da bincike ga kowane littafin da aka sarrafa.

Bari mu ƙirƙiri tsarin shugabanci iri ɗaya wanda muka ƙirƙira a baya:

$ mkdir dir1 dir2 dir3 dir4

Yanzu, bari mu cire kundayen adireshi tare da kunna yanayin verbose:

$ rmdir -v dir1 dir2 dir3 dir4
$ ls -l

Daga fitowar da ke sama, zamu iya yanke shawarar cewa an cire duk kundayen adireshi.

Sau da yawa muna ƙirƙirar ƙananan kundin adireshi akan tsarin fayil, wanda ke ba mu damar tsara bayanan mu ta hanyar da ta dace. Bari mu ga yadda ake aiki tare da ƙaramin kundin adireshi.

Kamar yadda aka tattauna a misali na farko, zamu iya cire kundayen adireshi da yawa ta amfani da umarnin rmdir. Koyaya, lamarin ya zama mai wahala lokacin da ƙananan kundin adireshi suka yi girma a lambobi.

A irin waɗannan lokuta, za mu iya amfani da zaɓin -p, wanda ke cire kundin adireshi da duk kakanninsa. Bari mu fahimci wannan da misali.

Na farko, ƙirƙiri tsarin ƙaramin kundin adireshi:

$ mkdir -p dir1/dir2/dir3/dir4/dir5

A cikin wannan misalin, mun yi amfani da zaɓin -p tare da umarnin mkdir don ƙirƙirar tsarin ƙaramin kundin adireshi.

Bari mu cire duk waɗannan kundayen adireshi a tafi ɗaya:

$ rmdir -p -v dir1/dir2/dir3/dir4/dir5

rmdir: removing directory, 'dir1/dir2/dir3/dir4/dir5'
rmdir: removing directory, 'dir1/dir2/dir3/dir4'
rmdir: removing directory, 'dir1/dir2/dir3'
rmdir: removing directory, 'dir1/dir2'
rmdir: removing directory, 'dir1'

Anan, yanayin verbose yana cire kundin adireshin dir5 da duk kundayen adireshi na kakanni.

Mun riga mun san cewa rmdir na iya cire kundayen adireshi marasa komai. Duk wani ƙoƙari na cire kundin adireshi mara komai zai haifar da kuskure. Ko da yake wannan yana ba da kariya daga asarar bayanai, a wasu lokuta da ba kasafai ba zai iya haifar da matsala.

Misali, idan muka yi ƙoƙari mu cire kundin adireshi mara komai daga rubutun da Jenkins ke aiwatarwa to aikin zai ba da rahoton gazawar.

Don kwaikwayi wannan, bari mu yi ƙoƙari mu cire kundin adireshin mara komai:

$ mkdir -p dir1/dir2/dir3/dir4/dir5
$ rmdir dir1

rmdir: failed to remove 'dir1': Directory not empty

Don irin waɗannan matsalolin kurakuran, za mu iya amfani da zaɓin --ignore-fail-on-non-empty zaɓi, wanda yayi watsi da duk gazawar da ta faru saboda kundin adireshi mara komai.

Bari mu yi amfani da wannan zaɓi tare da umarni kuma duba ƙimar dawowa:

$ rmdir --ignore-fail-on-non-empty dir1
$ echo $?

0

A cikin wannan misalin, zamu iya ganin cewa umarnin bai bayar da rahoton kowane kuskure ba kuma ƙimar dawowar sifili tana nuna nasarar aiwatar da umarni. Duk da haka, yana da mahimmanci a lura cewa wannan zaɓi yana kawar da kuskuren kawai kuma baya cire littafin da ba shi da komai.

Kama da sauran umarnin Linux, zamu iya amfani da maganganu na yau da kullun tare da umarnin rmdir. Bari mu ga yadda ake amfani da waɗannan maganganu na yau da kullun guda biyu:

  • ? - Ya dace daidai da harafi ɗaya.
  • * - Ya dace da sifili ko fiye da abubuwan da suka faru na haruffan da suka gabata.

Da farko, ƙirƙiri ƴan kundayen adireshi marasa komai:

$ mkdir dir1 dir2 dir-01 dir-02

Yanzu, bari mu yi amfani da ? magana ta yau da kullun tare da kirtani 'dir' don cire kundayen adireshi na dir1 da dir2:

$ rmdir -v dir?

rmdir: removing directory, 'dir1'
rmdir: removing directory, 'dir2'

Anan, zamu iya ganin cewa umarnin ya cire ingantattun kundayen adireshi.

Na gaba, yi amfani da * magana ta yau da kullun don cire sauran kundayen adireshi biyu:

$ rmdir -v dir-*

rmdir: removing directory, 'dir-01'
rmdir: removing directory, 'dir-02'

A cikin wannan misalin, zamu iya ganin cewa an cire sauran kundayen adireshi biyu.

A cikin wannan sashe, mun tattauna amfani da kalmomi guda biyu kawai na yau da kullun. Koyaya, zamu iya amfani da sauran ci-gaban maganganu na yau da kullun tare da umarnin rmdir.

A cikin wannan labarin, da farko, mun ga ainihin amfani da umarnin rmdir. Sa'an nan kuma mun tattauna yanayin verbose da kuma cire ƙananan kundin adireshi. Na gaba, mun ga yadda za a magance gazawar lokacin da kundin adireshi ba komai. A ƙarshe, mun tattauna yadda ake amfani da furci na yau da kullun.