Manyan Rarraba Linux don ɗalibai a cikin 2022


Lokacin neman rarraba Linux don masu koyo ko ɗalibai, ana la'akari da ƙayyadaddun abubuwan tantancewa. Waɗannan sun haɗa da abokantaka na mai amfani, kwanciyar hankali, gyare-gyare, da kuma kasancewar aikace-aikacen da aka riga aka shigar don taimaka musu su tashi daga ƙasa cikin sauƙi.

A cikin wannan jagorar, mun bincika wasu manyan rabe-raben Linux waɗanda ke daidaita tsarin koyo don ɗaliban da ke koyon Linux.

1. Linux Mint

Linux distro na tushen Ubuntu wanda yana ɗaya daga cikin mafi yawan shawarar rabawa ga masu koyo. Yana ba da UI mai sauƙi da kyan gani wanda ke da hankali kuma mai sauƙin amfani ga sababbin.

Yana bayar da mahallin tebur guda 3 don saukewa wato XFCE. Duk bugu na zuwa tare da mai sarrafa software wanda aka riga aka shigar wanda ke rarraba aikace-aikacen kuma yana sauƙaƙa wa masu amfani don samun sauƙin samun aikace-aikacen da suke so.

UI, ta hanyoyi da yawa, yana da kamanceceniya da Windows XP ko Windows 7 kuma idan kuna zuwa daga yanayin Windows, Linux Mint shine kyakkyawan zaɓi.

Wani sifa da ke sa Mint Linux manufa ga ɗalibai ita ce ta haɗe tare da nau'ikan aikace-aikacen tushen kyauta da buɗewa waɗanda ɗalibai za su iya buƙata daga cikin akwatin. Waɗannan sun haɗa da LibreOffice Suite, Mozilla Firefox browser, VLC media player, GIMP, da kuma ci gaba da jerin.

2. Zorin Linux

Ƙarfafa ta Ubuntu, madadin macOS da Windows waɗanda aka tsara don samar da ingantaccen ƙwarewar mai amfani ga masu farawa da ɗalibai, yayin da a lokaci guda ke ba da sirrin ku da kyakkyawan aiki.

Kamar Linux, Zorin yana ba da UI mai sauƙin amfani wanda yayi kama da na Windows don haka ba kwa buƙatar kame kan ku kuna mamakin yadda ake farawa.

Zorin yana ba da zaɓuɓɓukan gyare-gyare da yawa tare da Appearance App na Zorin wanda ke ba ku damar daidaita shimfidar tebur zuwa shimfidar da kuka fi so. Misali, zaku iya keɓance tebur ɗinku don yin kama da Windows 11, macOS, ko wani shimfidar tebur wanda zaku iya jin daɗi da shi.

Daga cikin akwatin, masu koyo kuma suna samun mahimman aikace-aikace kamar su LibreOffice suite, Mozilla Firefox, da abokin ciniki na imel na Thunderbird da sauran su.

Wani dalili da yasa ɗalibai yakamata suyi la'akari da Zorin shine kyakkyawan aikin sa da saurin sa wanda ke taimakawa haɓaka haɓakar su. Bugu da ari, Zorin Lite Edition an tsara shi don tsofaffin kwamfutoci, sabili da haka ɗalibai za su iya farfado da tsoffin kwamfutoci da adana kuɗi yayin da suke koyon Linux.

3. Academix GNU

Rarraba Linux ta tushen Debian an haɓaka ta musamman don dalilai na ilimi. An gina shi akan Debian Stretch da Buster da jiragen ruwa tare da shirye-shiryen kyauta don duk matakan ilimi - daga firamare zuwa babba da/ko matakan jami'a.

Academix GNU yana ba da kayan aikin shigarwa wanda za'a iya amfani dashi don shigar da ɗimbin aikace-aikace don batutuwa kamar Lissafi, Biology, Chemistry, Geography, Statistics, Robotics, da shirye-shirye. Duk aikace-aikacen suna jigilar kaya tare da dakunan gwaje-gwaje na mu'amala mai kama-da-wane.

Akwai wani sashe na musamman da aka keɓe ga malamai ko malamai waɗanda ke ba su damar tsara labarai don ɗalibai da kuma bugu na kan layi. Yawancin shirye-shiryen ilimi ko aikace-aikace suna da lasisi a ƙarƙashin lasisin GNU GPL ko BSD. Ana iya shigar da wannan rarraba akan PC ko gudanar da ita azaman matsakaiciyar rayuwa.

4. UberMix

UberMix shine rarrabawar Linux akan Ubuntu wanda aka gina musamman tare da bukatun masu koyo. Yana daidaita tsarin ilmantarwa ga ɗalibai ta hanyar samar da ingantaccen haɗin aikace-aikacen da aka riga aka shigar don koyo da dalilai na ƙirƙira, waɗanda duk ana iya shigar dasu tare da danna maɓallin linzamin kwamfuta mai sauƙi.

Bugu da kari, UberMix yana ba da IDE iri-iri da ke ba ku sassauci don rubuta lamba a cikin editan lambar da kuka fi so. Ubermix yana da sauƙin shigarwa kuma zaka iya tura shi cikin sauƙi a cikin cibiyar ilimi ba tare da wahala ba.

5. Elementary OS

Baya ga kyakykyawan kyawun sa da kyan gani, Elementary OS shine rarrabawar Linux akan Ubuntu wanda aka ƙera don taimakawa xalibai cikin sauƙi canzawa zuwa yanayin Linux.

Ana ɗaukar OS na Elementary a matsayin cikakken maye gurbin macOS da Windows, kuma da kyau an ba da UI mai fahimta da sauƙin amfani. Masu amfani suna iya ƙaddamar da aikace-aikace cikin sauƙi daga kusurwar sama-hagu na allon ko daga tashar jirgin ruwa da ke ƙasan allon.

Daga cikin akwatin, kuna samun nauyin aikace-aikace don amfanin yau da kullun kamar editan rubutu, da sauran su.

Elementary kuma yana samar da App Store mai suna App Center daga inda zaku iya samun Apps kyauta da biya. An yi nazarin kowane aikace-aikacen a hankali da masu haɓakawa don tabbatar da amintaccen ƙwarewar mutunta sirri.

6. Ubuntu

Ubuntu da ƙyar yana buƙatar kowane gabatarwa. Yana ɗaya daga cikin mafi shahara kuma ana amfani da rabawa na Linux wanda aka ambata a baya akan rabe-raben da wasu da yawa. Debian ya yi wahayi zuwa Ubuntu kuma yana fasalta ingantaccen sake zagayowar LTS wanda ke nuna cewa yana karɓar fasali da sabuntawa a ƙayyadaddun lokaci.

Ɗaya daga cikin abubuwan da Ubuntu ya yi fice shine tebur ɗin sa wanda, ta hanyar tsoho, yana fasalta yanayin tebur na GNOME wanda ke da abokantaka, mai fahimta, kuma yana buƙatar ƙaramin ƙoƙari don kewayawa.

Ubuntu kuma yana zuwa da aikace-aikacen da aka riga aka shigar kamar su LibreOffice suite, VLC media player, Firefox web browser, mai duba takardu da na'urar daukar hotan takardu, da tarin sauran aikace-aikacen haɓaka aiki don baiwa masu koyo damar tashi daga ƙasa ba tare da tsangwama ba.

Bugu da kari, Ubuntu yana ba da Software na GNOME, zane-zane na gaba-gaba don sarrafa fakitin software wanda ya karbe daga Cibiyar Software ta Ubuntu. Cibiyar software tana ba da hanya mafi sauƙi na sarrafa fakiti ga ɗalibai waɗanda har yanzu basu da kwarin gwiwa wajen aiki akan layin umarni.

Ubuntu kuma yana ba da tallafin al'umma mai fa'ida akan layi wanda ke ba da mafita ga al'amuran fasaha na gama gari waɗanda ɗalibai za su iya fuskanta daga lokaci zuwa lokaci.

7. Manjaro Linux

Arch Linux galibi ana ɗaukarsa abin tsoro musamman ga masu farawa da masu koyo. Yana buƙatar matsakaici zuwa matakin ci gaba na aiki akan layin umarni don saita komai daga ƙasa zuwa sama. Wannan shine inda Manjaro Linux ke shigowa.

Dangane da ArchLinux, Manjaro Linux rarraba Linux ce ta tebur wacce ke mai da hankali kan abokantaka da mai amfani kuma tana ba da ƙwarewar Arch Linux mai santsi ga masu koyo. Yana ba da kewayon mahallin tebur don zaɓar daga ciki har da GNOME, Budgie, Cinnamon, da MATE don ambaton kaɗan.

Bugu da ƙari, yana ba da zaɓuɓɓukan gyare-gyare masu yawa, kuma masu koyo na iya tsara kusan kowane abu; daga jigogi, da widgets zuwa widgets da gumaka.

8. Buɗe SUSE Leap

OpenSUSE wani babban zaɓi ne ga ɗalibai. Ya zo cikin dandano guda biyu - TumbleWeed wanda shine sakin juyi da Leap wanda ya fi kwanciyar hankali kuma ya dace da ɗalibai.

Wani yanayin da ya fito game da OpenSUSE shine kasancewar Yast (Duk da haka Wani Kayan Aikin Saita). Wannan saitin gaba ne da kayan aiki na daidaitawa wanda ke aiwatar da ɗimbin ayyuka da suka haɗa da daidaitawar hardware, Tacewar wuta, da sarrafa hanyar sadarwa, kunnawa da kashe ayyukan tsarin, sabunta software, sarrafa fakiti da ƙari mai yawa.

OpenSUSE kuma yana ba da ɗimbin aikace-aikace daga cikin akwatin kamar kayan aikin ofis, aikace-aikacen multimedia, masu bincike, da wasanni don ambaton kaɗan waɗanda ake amfani da su don ɗalibai yayin da suke koyon igiyoyi.

Wannan shine rugujewar wasu ingantattun rarrabawar Linux don masu koyo waɗanda zasu iya taimaka musu farawa da Linux ba tare da wahalar saita komai daga ƙasa ba.

An gina su don samar da UI mai sauƙin amfani da santsin ƙwarewar mai amfani haɗe da tarin aikace-aikacen da aka riga aka shigar waɗanda ke sauƙaƙe hanyar koyo don masu koyo ko masu farawa. Don haka, idan kuna neman ingantaccen distro Linux don cibiyar koyo, ɗayan waɗannan na iya zuwa da amfani.