Woof - Sauƙaƙan Musanya Fayiloli akan hanyar sadarwa ta gida a cikin Linux


Woof (gajeren Fayil ɗin Yanar Gizo na Yanar Gizo ɗaya) aikace-aikace ne mai sauƙi don raba fayiloli tsakanin runduna akan ƙaramin hanyar sadarwa na gida. Ya ƙunshi ƙaramin uwar garken HTTP wanda zai iya yin aiki da ƙayyadaddun fayil na adadin da aka bayar (tsoho sau ɗaya ne) sannan ya ƙare.

Don amfani da woof, kawai kira shi akan fayil guda ɗaya, kuma mai karɓa zai iya samun dama ga fayil ɗin da aka raba ta hanyar burauzar gidan yanar gizo ko amfani da abokin ciniki-layi na umarni kamar kurly (madaidaicin curl) daga tashar.

Ɗaya daga cikin fa'idodin woof akan sauran kayan aikin raba fayil shine cewa yana raba fayiloli tsakanin tsarin aiki daban, ko na'urori daban-daban (kwamfutoci, wayoyin hannu, allunan da sauransu), muddin mai karɓa ya shigar da mai binciken gidan yanar gizo.

A cikin wannan labarin, za mu nuna yadda ake shigar da woof a cikin Linux kuma muyi amfani da shi don raba fayiloli akan hanyar sadarwar gida.

Yadda ake Shigar da Amfani da Woof a cikin Linux

A kan Debian da Ubuntu, zaku iya shigar da fakitin 'woof' cikin sauƙi daga ma'ajin rarrabuwa ta hanyar amfani da mai sarrafa fakitin dacewa kamar yadda aka nuna.

$ sudo apt install woof
OR
$ sudo apt-get install woof

A kan sauran rarrabawar Linux, zaku iya zazzage rubutun woof ta amfani da umarnin wget kuma matsar da shi zuwa/usr/bin directory kamar yadda aka nuna.

$ wget http://www.home.unix-ag.org/simon/woof
$ sudo cp woof /usr/bin/

Don raba fayil, samar da shi azaman hujja kamar yadda aka nuna.

$ woof ./bin/bashscripts/getpubip.sh 

Sannan woof zai samar da URL (http://192.168.43.31:8080/ a wannan yanayin) wanda abokin tarayya zai iya amfani da shi don samun damar fayil ɗin.

Aika URL ɗin zuwa ga mai karɓa. Da zarar mai karɓa ya sami dama ga fayil ɗin, woof zai rufe (duba hoton da ke gaba).

Lura: A cikin misalin da ke sama, mun yi amfani da mai saukar da layin umarni wget don samun fayil ɗin da aka raba, kuma ta atomatik sanya fayil ɗin da aka sauke wani suna daban (misali index.html).

Don tantance sunan al'ada, yi amfani da zaɓin -O kamar yadda aka nuna.

$ wget -O  custom_name http://192.168.43.31:8080

A madadin, za ku iya samun dama ga fayil ɗin da aka raba daga mai binciken gidan yanar gizon kamar yadda aka nuna (danna Ajiye fayil don sauke shi).

Ta hanyar tsoho, woof yana raba fayil ɗin sau ɗaya, kuma bayan mai karɓa ya sauke shi, woof yana ƙarewa. Kuna iya saita adadin lokacin da woof ya raba fayil kafin ya rufe, ta amfani da zaɓin -c.

Umurni mai zuwa zai ƙare woof bayan zazzagewa uku.

$ woof -c 3 ./bin/bashscripts/getpubip.sh

Don raba kundin adireshi, zaku iya ƙirƙirar kwal ɗin kwal ɗin ku damfara ta ta amfani da (-zdon matsawa gzip, ko -jdon matsawar bzip2, ko -Z don matsawa ZIP). Misali:

$ woof -c 2 -z ./bin/

Duba sunan fayil ɗin da aka zazzage, yakamata ya zama tarihin Gzip kamar yadda aka nuna a hoton da ke biyowa.

Bugu da ƙari, za ku iya amfani da alamar -U don gaya wa woof don samar da fom ɗin lodawa, yana ba da damar loda fayil. Za a loda fayil ɗin zuwa kundin adireshi na yanzu inda aka ƙaddamar da woof daga:

$ woof -U

Sa'an nan abokin tarayya zai iya amfani da URL ɗin da aka samar don samun damar yin amfani da fom daga mai bincike kamar yadda aka nuna.

Bayan yin lilo da zaɓar fayil ɗin, danna maɓallin Upload don loda fayiloli.

Kuna iya tabbatarwa, cewa ya kamata a loda fayil ɗin zuwa wannan jagorar inda aka kira woof.

Kuna iya ganin ƙarin zaɓuɓɓukan amfani ta hanyar gudu:

$ man woof 
OR
$ woof -h

Woof ƙarami ne, mai sauƙi kuma mai sauƙin amfani uwar garken HTTP don raba fayiloli akan cibiyar sadarwar yankunan gida. A cikin wannan labarin, mun nuna yadda ake shigarwa da amfani da woof a cikin Linux. Yi amfani da fom ɗin amsa da ke ƙasa don raba ra'ayoyinku game da wannan kayan aikin ko yin tambayoyi.