Yadda zaka Kafa Fayil din Fayiloli (Disk) akan Ubuntu


Fayil ɗin fayiloli tsarin daidaitaccen fasali ne wanda aka samo a cikin Linux Kernel. Ididdiga suna ƙayyade adadin sararin fayil da yakamata ya tallafawa ayyukan mai amfani. Ididdigar faifai suna iyakance adadin fayilolin da mai amfani zai iya ƙirƙira akan tsarin.

Fayilolin tsarin da ke tallafawa tsarin adadi sun haɗa da xfs, ext2, ext4, da ext3 don ambaton kaɗan. Assignmenta'idodin kason takamaiman tsarin fayiloli ne da kowane mai amfani. Wannan labarin yana ɗauke da duk abin da kuke buƙatar sani game da aiki tare da tsarin fayiloli mai yawa a cikin Ubuntu 18.04 mai amfani da yawa.

Abinda ake tsammani anan shine kuna amfani da tsarin Ubuntu 18.04 tare da mai amfani (tecmint) wanda aka bashi haƙƙin sudo. Abubuwan da aka raba anan zasu iya aiki akan kowane Linux Distros muddin kuna amfani da dabarar aiwatarwa da ta dace.

Mataki 1: Shigar da Quota a cikin Ubuntu

Don ƙididdiga su kasance a shirye kuma masu amfani, shigar da kayan aikin layin umarni da yawa ta amfani da umarnin da ya dace, amma kafin haka kuna buƙatar sabunta fakitin software ɗin tsarin.

$ sudo apt update

Yanzu yi amfani da umarni mai zuwa don shigar da kunshin ƙididdiga akan Ubuntu.

$ sudo apt install quota

Latsa Y , sannan kuma Shiga don tsarin shigarwa don farawa.

Tabbatar da tsarin shigarwa ta hanyar aiwatar da umarnin da ke ƙasa. Lambar sigar ka na iya bambanta da abin da kake gani a ƙasa.

$ quota --version

Mataki na 2: Shigar da Module na Kayan Kota

Waɗanda ke gudanar da tsarin tsarin girgije, girkin Ubuntu na yau da kullun na iya rasa matakan kernel waɗanda ke goyan bayan amfani da adadin. Dole ne ku tabbatar ta amfani da kayan aikin nemo kuma ku tabbatar cewa kayayyaki biyu, quota_v1, da adadin _v2, suna cikin kundin adireshin/lib/modules.

$ find /lib/modules/`uname -r` -type f -name '*quota_v*.ko*'

Wannan ya zama sakamakon umarnin da ke sama.

Kada ku damu da nau'ikan kwaya matuƙar dai surorin biyu suna nan. Idan ba a samo shi ba, yi amfani da umarni mai zuwa don shigar da ƙananan kernel kamar yadda aka nuna.

$ sudo apt install linux-image-extra-virtual

Za ku sami madaidaitan matakan da kuke buƙata don aiwatar da adadin kuɗi.

Mataki na 3: Ana ɗaukaka Zaɓuɓɓukan Dutsen Filesystem

Don ƙididdigar suyi aiki a kan takamaiman tsarin, dole ne a ɗora shi tare da zaɓuɓɓukan keɓaɓɓen yawa. Kuna iya yin hakan ta hanyar sabunta fayil ɗin shigar da fayil da aka samo a cikin fayil/etc/fstab.

$ sudo nano /etc/fstab

Ya kamata ku kasance a shirye don gyara fayil ɗin yadda ya dace. Bambanci tsakanin fayil ɗin fstab da na tebur ɗaya shine banbancin yadda / ko tushen fayil ɗin fayil yake wakiltar duk sararin faifai. Sauya layin (/) wanda ke nuna tushen tsarin ta amfani da layukan da ke ƙasa.

LABEL=cloudimg-rootfs   /        ext4   usrquota,grpquota        0 0

Lines za su canza don ba da damar amfani da kayan kwalliya da grpquota don samun damar. Kuna iya barin ɗayan wanda ba ɓangare na daidaitawar ƙarshe ba. Idan fstab yana da wasu zaɓuɓɓuka, ƙara sabbin zaɓuɓɓukan a ƙarshen layin. Yayin da kake yin appending, raba sabbin abubuwa tare da wakafi amma ba tare da tazara tsakanin su ba.

Ididdige tsarin fayil ɗin don canje-canje ya fara aiki.

$ sudo mount -o remount /

SAURARA: tabbatar babu sarari tsakanin zaɓuɓɓuka a cikin/sauransu/fstab don guje wa irin waɗannan kurakurai.

mount: /etc/fstab: parse error

Tabbacin amfani da sababbin zaɓuɓɓuka yayin hawa tsarin fayil a cikin fayil ɗin/proc/mounts ana yin su ta hanyar grep. Umurnin ya nuna tushen shigar da fayil din fayil a cikin fayil din.

$ sudo cat /proc/mounts | grep ' / '

Daga fitarwa, zaku iya ganin zaɓuɓɓuka guda biyu waɗanda muka saita. Lokaci ya yi da za a kunna tsarin kidaya.

Mataki na 4: Kunna Quididdigar Disk akan Ubuntu

Da farko, dole ne kuyi amfani da umarnin ambaton rubutu.

$ sudo quotacheck -ugm /

Umurnin ya ƙirƙiri fayiloli biyu mai amfani da keɓaɓɓu da ƙungiyar ƙididdiga waɗanda ke da bayanai game da iyaka da amfanin tsarin fayil ɗin. Waɗannan fayilolin dole ne su kasance kafin fara amfani da adadin.

Ga ma'anar sigogi:

  • -u : yana nuna alamar ƙirƙirar fayil ɗin ƙididdiga na mai amfani.
  • -g : yana nuna cewa za a ƙirƙiri fayil ɗin ƙididdigar ƙungiya.
  • -m: yana kawar da cire fayil ɗin fayil ɗin a matsayin karanta-kawai yayin a lokaci guda yana ba da sakamako daidai a cikin yanayin da mai amfani ke ci gaba da adana fayiloli. Zaɓin m ba tilas bane yayin saitawa.

Lokacin da babu buƙatar kunna amfani da ƙididdiga dangane da mai amfani ko rukuni, babu buƙatar gudanar da zaɓi na ƙididdigar. Tabbatar da hakan ta hanyar lika maɓallin tushen ta amfani da umarnin ls.

$ ls /
aquota.group  bin   dev  home        initrd.img.old  lib64       media  opt   root  sbin  srv  tmp  var      vmlinuz.old
aquota.user   boot  etc  initrd.img  lib             lost+found  mnt    proc  run   snap  sys  usr  vmlinuz

Rashin haɗawa da sigogin u da g a cikin ƙa'idar quotacheck, fayilolin da suka dace za su ɓace.

Yanzu muna shirye don kunna adadin a kan tushen (/) tsarin fayil tare da umarni mai zuwa.

$ sudo quotaon -v /

Mataki na 5: Sanya Quididdiga don Mai Amfani da Singleaya

Zamu iya amfani da edquota da umarnin setquota don saita su don masu amfani ko ƙungiyoyi.

Edquota yana umartar gyara abubuwa, misali, zamu iya shirya adadin wanda ke amfani da tecmint ta amfani da:

$ sudo edquota -u tecmint

Amfani da zabin -u yana ƙayyade cewa adadin na mai amfani ne. Yi amfani da zaɓin -g idan kuna buƙatar shirya adadin da ke cikin rukuni. Umurnin zai buɗe fayil ta amfani da zaɓin editan rubutu.

Kayan aikin ya lissafa sunan mai amfani, uid, tsarin fayiloli tare da kayyadadden aiki, da kuma amfani da tubalan da inodes. Abubuwan da aka ƙayyade akan inodes sun ƙayyade adadin fayiloli da kundin adireshin masu amfani na iya ƙirƙirar ba tare da la'akari da girman da suke amfani da shi akan faifai ba. Yawancin Admins sun fi son ƙididdigar tushen toshe sararin samaniya.

SAURARA: amfani da bulo ba ya nuna yadda zai iya canzawa ya dogara da dalilai daban-daban kamar kayan aikin layin da ke ba da rahoton su. A cikin abubuwan da aka ambata a kan Ubuntu, zamu iya ɗauka cewa toshe ɗaya daidai yake da kilobyte ɗaya na sararin faifai.

Ta amfani da layin umarni da ke sama, mai amfani zai yi amfani da tubalan 2032, wanda yayi daidai da 2032KB na sarari akan/dev/sda1. Valueimar 0 ta lalata iyakokin taushi da tauri.

Kowane adadin da aka saita yana ba da damar saita iyakance mai taushi da wuya. Mai amfani wanda ya wuce iyaka mai laushi na iya kasancewa akan adadin ta, amma ba a hana shi amfani da ƙarin sarari ko inodes ba. Mai amfani a cikin irin wannan yanayin yana da kwana bakwai don fansar matsakaicin iyakokinsu mai laushi, rashin yin hakan yana sanya wahalar adana ko ƙirƙirar fayiloli

Limitarfin wuya yana nufin ƙirƙirar sababbin tubalan ko inodes yana tsayawa lokacin da kuka bugi iyakar. Masu amfani za su ba da rahoton ganin gargaɗi ko kurakurai yayin aiwatar da ayyuka na yau da kullun.

Zamu iya sabunta girman adadin tecmint don samun iyaka mai laushi na 100MB da 110MB don iyakar iyaka.

Bayan yin gyara, rufe fayil ɗin kuma bincika sabon saitunan iyakance mai amfani ta amfani da umarnin kayyade.

$ sudo quota -vs tecmint

SAURARA: baiwa masu amfani da ku damar yin nazarin adadin su ba tare da kiran umarnin sudo ba, dole ne a basu damar karanta fayilolin da aka kayyade yayin matakin kirkirar su a mataki na hudu. Wata hanya mai sauƙi ta yin hakan ita ce ƙirƙirar rukunin masu amfani da ba wa ƙungiyar dama ta yadda za ku ƙara masu amfani da ita.

setquota yana sabunta bayanan adadin ta amfani da umarni guda ba tare da wani saiti ba. Umurnin yana buƙatar sunan mai amfani da saita duka laushi da taƙaita iyaka da toshe da inode ɗin zasu yi amfani da shi. Hakanan kuna buƙatar bayyana tsarin fayilolin da adadin zai yi amfani da su.

$ sudo setquota -u tecmint 200M 220M 0 0 /

Umurnin ya ninka adadin abubuwan da aka kayyade na toshi zuwa megabytes 200 da kuma megabytes 220. Biyun 0 0 suna nuna cewa duka wuya da taushi iyaka ba a saita su ba, abin buƙata ne ko da kuwa babu buƙatar saita ƙididdigar ƙididdiga.

Kamar yadda kuka saba, yi amfani da umarnin kayyade don tabbatar da ci gaban ku.

$ sudo quota -vs tecmint

Mataki na 6: Haɓaka Rahoton Quidaya

Reportirƙirar rahoton ƙididdiga, dole ne ya nuna amfani daga duk masu amfani. Ana amfani da recquota na umarni.

$ sudo repquota -s /

Abubuwan da aka samo a sama shine rahoto akan / tushen fayilolin tushen. -s yana ba da umarnin sake tsara abubuwa don bayar da sakamako a cikin hanyar da mutum zai iya karantawa.

Tsohuwar lokacin toshe alheri shine 7days. Filin sadarwar alherin yana fadakar da mai amfani akan adadin kwanaki kafin hana samun dama ga faifan kayan aiki.

Mataki na 7: Sanya Lokutan Alƙawari

Lokacin alheri shine lokacin da mai amfani yake samun izinin yin aiki fiye da lokacin da aka saba.

$ sudo setquota -t 864000 864000 /

Umurnin yana umartar toshewa da inode don samun lokacin alheri na sakan 864000 kwatankwacin kwanaki 10. Saitin zai shafi duk masu amfani, sabili da haka, ana buƙatar saita ƙimomi koda lokacin da babu amfani da toshewa da inodes. Dole ne ƙimar lokaci ya kasance cikin sakan.

Tabbatar da canje-canje kuma duba idan ya fara aiki ta amfani da umarnin:

$ sudo repquota -s /

Kuskuren Saƙonni gama gari

quotaon: cannot find //aquota.group on /dev/vda1 [/]
quotaon: cannot find //aquota.user on /dev/vda1 [/]

Kuskuren da ke sama gama gari ne idan kunyi kokarin kunna adadin ta hanyar amfani da umarni qoutaon kafin yunƙurin bincika matsayin kayyayaki ta amfani da quotacheck na umarni.

quotaon: using //aquota.group on /dev/vda1 [/]: No such process
quotaon: Quota format not supported in kernel.
quotaon: using //aquota.user on /dev/vda1 [/]: No such process
quotaon: Quota format not supported in kernel.

Wannan kuskuren ya gaya wa mai gudanarwa cewa kwaya ba ta goyon baya ko kuna iya samun sigogin da ba daidai ba a kan inji (muna da quota_v1 da quota_v2). Ga Ubuntu, irin waɗannan kurakurai suna gama gari akan sabar girgije mai tushen girgije.

Gyara kuskuren ta hanyar girka kayan kwalliyar Linux-hoto-ƙarin-kama-da-wane ta amfani da umarnin da ya dace.

quota: Cannot open quotafile //aquota.user: Permission denied
quota: Cannot open quotafile //aquota.user: Permission denied
quota: Cannot open quotafile //quota.user: No such file or directory

Kuskuren sananne ne lokacin da mai amfani na yanzu ba shi da izinin karanta fayilolin keɓaɓɓu. A matsayinka na Mai Gudanarwa, kawai kuna buƙatar yin canje-canjen izini daidai ko amfani da sudo lokacin da kuke buƙatar samun damar fayiloli a cikin tsarin ƙididdiga ko fayil.

A saman labarin, mun fara ne da kayan aikin layin umarni da tabbaci na sigar kernel kuma mun ci gaba da bayani kan yadda za a saita adadin abin da aka toshe ga mai amfani da shi da kuma yadda za a samar da rahoto kan adadin tsarin fayil amfani.

Labarin ya kuma kunshi kurakurai na yau da kullun da yadda za a guje su ta amfani da ƙarin kunshin ko tabbatar da sigar kwaya a tsarinku.