Yadda ake Ajiye Fitar da Babban Umarni zuwa Fayil


Babban umarni na Linux yana amfani da shi sosai ta hanyar masu gudanar da tsarin don nuna kididdigar tsarin a cikin ainihin lokaci game da lokacin aiki da matsakaicin nauyi, ƙwaƙwalwar ajiya da aka yi amfani da su, ayyuka masu gudana, taƙaitaccen tsari ko zaren da cikakken bayani game da kowane tsari mai gudana.

Koyaya, baya ga ainihin lokacin duba tsarin aiki, saman don aiki a cikin yanayin tsari da alamar -n don tantance adadin yawan adadin umarnin da yakamata ya fito.

A cikin misalin da ke ƙasa, za mu tura fitarwa na babban umarni zuwa fayil top.txt a cikin kundin adireshin aiki na yanzu. Za a yi amfani da hujjar -n don aika hoto ɗaya kawai na umarnin zuwa fayil ɗin da aka ambata.

$ top -b -n 1 > top.txt

Don karanta fayil ɗin da aka samo, yi amfani da abin amfani mai karanta fayil ɗin layin umarni, kamar ƙasa ko fiye.

$ less top.txt

Don ƙwace juzu'i biyar na babban umarni, aiwatar da umarnin kamar yadda aka nuna a cikin sashin ƙasa.

$ top -b -n 5 > top-5iterations.txt

Domin nuna kawai adadin ayyuka masu gudana daga fayil ɗin da aka samo, yi amfani da matatar grep, kamar yadda aka nuna a cikin misalin umarni na ƙasa.

$ cat top-5iterations.txt | grep Tasks

Don ɗaukar hoto na takamaiman tsari a cikin babban kayan aiki, aiwatar da umarni tare da tutar PID (-p). Don samun PID na tsari mai gudana, ba da umarnin pidof a kan sunan tsarin tafiyar.

A cikin wannan misalin za mu saka idanu kan tsarin cron ta hanyar babban umarni ta hanyar ɗaukar hotuna guda uku na PID.

$ pidof crond
$ top -p 678 -b -n3 > cron.txt
$ cat cron.txt

Yin amfani da madauki na maimaitawa, za mu iya nuna ƙididdiga na tsari ta hanyar PID ɗin sa, kowane daƙiƙa biyu, kamar yadda aka nuna a cikin misali na ƙasa. Hakanan za'a iya tura fitar da madauki zuwa fayil. Za mu yi amfani da wannan cron PID kamar yadda aka nuna a cikin misalin da ke sama.

$ for i in {1..4}; do sleep 2 && top -b -p 678 -n1 | tail -1 ; done	

Juya fitar da madauki zuwa fayil.

$ for i in {1..4}; do sleep 2 && top -b -p 678 -n1 | tail -1 ; done >> cron.txt
$ cat cron.txt

Waɗannan ƴan misalai ne kawai kan yadda zaku iya saka idanu da tattara tsarin da aiwatar da ƙididdiga ta hanyar babban umarni.