Yadda ake kunna Haskakawa Haskaka a cikin Editan Vi/Vim


Ɗaya daga cikin mafi sauƙi hanyoyin haɓaka iya karantawa da mahallin rubutu a cikin fayil ɗin daidaitawa ko lambar tushe don harsunan shirye-shirye daban-daban, shine ta amfani da editan rubutu wanda ke goyan bayan nuna alamar syntax.

Haɗin haɗin haɗin gwiwa abu ne mai sauƙi amma mai amfani a mafi yawan idan ba duk editocin rubutu ba waɗanda ake amfani da su don shirye-shirye, rubutun rubutu, ko yaruka masu alama, wanda ke ba da damar nuna rubutu mai launi, musamman lambar tushe, cikin launuka daban-daban (da yuwuwar fonts) daidai da rukunin. na sharuddan.

A cikin wannan labarin, za mu nuna yadda ake kunna syntax nuna alama na ɗan lokaci ko na dindindin a editan rubutu na Vi/Vim.

VIM madadin kuma sigar ci gaba ne na editan VI wanda ke ba da damar fasalin fasalin Syntax a cikin VI. Hana ma'anar jumla yana nufin zai iya nuna wasu sassa na rubutu a cikin wani rubutu da launuka. VIM ba ya nuna cikakken fayil amma yana da wasu iyakoki a cikin haskaka takamaiman kalmomi ko rubutu da ya dace da tsari a cikin fayil. Ta hanyar tsoho VIM yana aiki akan duk tashoshi na Linux, amma wasu tashoshi suna da ƙarancin haske don aiki.

VIM yana da wani babban fasalin da ke ba mu damar Kashe ko Kunna ma'anar syntax ta amfani da zaɓin syntax da kashewa.

Yadda ake Sanya VIM

Yawancin tsarin Linux sun riga sun haɗa da kunshin VIM, idan ba haka ba to shigar da shi ta amfani da kayan aikin YUM.

# yum -y install vim-enhanced

Yadda ake kunna Haskakawa Haskaka a cikin VI da VIM

Don kunna fasalin Haskakawa na Syntax a cikin editan VI, buɗe fayil ɗin da ake kira /etc/profile.

# vi /etc/profile

Ƙara aikin laƙabi zuwa VI ta hanyar nunawa VIM a cikin /etc/profile file. Ana amfani da wannan fayil ɗin don saita ayyukan laƙabi a duniya.

alias vi=vim

Idan kuna son saita takamaiman laƙabi da ayyuka na mai amfani, to kuna buƙatar buɗe fayil ɗin .bashrc ƙarƙashin jagorar mai amfani.

# vi /home/tecmint/.bashrc

Ƙara aikin laƙabi. Misali mun saita laƙabi don mai amfani da tecmint.

alias vi=vim

Bayan yin canje-canje zuwa fayil kuna buƙatar sake saita canje-canje ta aiwatar da bin umarni.

# source /etc/profile
OR
# source /home/tecmint/.bashrc

Gwajin Haskakawa Haskakawa a cikin Editan Vi

Bude kowane lambar misali na fayil tare da editan vi. Ta tsohuwa Ana kunna Haskakawa ta atomatik a cikin /etc/vimrc fayil.

Kunna ko Kashe Haskakawa Haskaka a cikin VI

Kuna iya Kunna ko Kashe alamar rubutu ta latsa maballin ESC kuma amfani da umarni azaman : syntax da : syntax a kashe a editan Vi. Koma misalin hotunan kariyar kwamfuta.

Idan kun kasance sababbi ga vi/vim, zaku sami jagororin masu zuwa masu amfani:

  1. Koyi Vi/Vim azaman Cikakken Rubutu a cikin Linux
  2. Koyi Dabarun Editan Vi/Vim Mai Amfani da Nasiha a cikin Linux
  3. 8 Dabarun Editan Vi/Vim masu ban sha'awa ga kowane mai amfani da Linux
  4. Yadda ake Kare Fayil ɗin Vim a Linux

Kuna iya raba tare da mu duk wasu shawarwari na vi/vim masu amfani ko dabaru da kuka ci karo da su, ta hanyar sharhin da ke ƙasa.