Yadda ake Ƙirƙirar Haɗin Hard da Alama a cikin Linux


A cikin tsarin aiki kamar Unix kamar Linux, komai fayil ne kuma fayil shine ainihin hanyar haɗi zuwa inode (tsarin bayanan da ke adana komai na fayil baya ga sunansa da ainihin abun ciki).

Babban hanyar haɗi shine fayil ɗin da ke nuni zuwa inode mai tushe iri ɗaya, kamar wani fayil. Idan kun share fayil ɗaya, yana cire hanyar haɗi ɗaya zuwa inode na asali. Ganin cewa hanyar haɗi ta alama (wanda kuma aka sani da hanyar haɗi mai laushi) hanyar haɗi ce zuwa wani sunan fayil a cikin tsarin fayil.

Wani muhimmin bambanci tsakanin nau'ikan hanyoyin haɗin yanar gizo guda biyu shine cewa hanyoyin haɗin yanar gizo masu ƙarfi na iya aiki kawai a cikin tsarin fayil iri ɗaya yayin da alaƙar alama za ta iya shiga cikin tsarin fayil daban-daban.

Yadda ake Ƙirƙirar Hard Links a Linux

Don ƙirƙirar hanyoyin haɗin kai a cikin Linux, za mu yi amfani da ln utility. Misali, umarni mai zuwa yana ƙirƙirar hanyar haɗin kai mai suna tp zuwa fayil ɗin topprocs.sh.

$ ls -l
$ ln topprocs.sh tp
$ ls -l

Duban fitarwar da ke sama, ta amfani da umarnin ls, sabon fayil ɗin ba a nuna shi azaman hanyar haɗi ba, ana nuna shi azaman fayil na yau da kullun. Wannan yana nuna cewa tp wani fayil ne na yau da kullun da za'a iya aiwatarwa wanda ke nuni zuwa ga inode madaidaicin kamar topprocs.sh.

Don yin hanyar haɗi kai tsaye zuwa hanyar haɗi mai laushi, yi amfani da tutar -P kamar wannan.

$ ln -P topprocs.sh tp

Yadda ake Ƙirƙirar Alamar Haɗin kai a cikin Linux

Don ƙirƙirar hanyoyin haɗi na alama a cikin Linux, za mu yi amfani da kayan aikin ln iri ɗaya tare da canza -s. Misali, umarni mai zuwa yana ƙirƙirar hanyar haɗin alama mai suna topps.sh zuwa fayil ɗin topprocs.sh.

$ ln -s ~/bin/topprocs.sh topps.sh
$ ls -l topps.sh

Daga abin da aka fitar a sama, zaku iya gani daga sashin izinin fayil cewa tops.sh wata hanyar haɗin yanar gizo ce da l: ke nunawa ma'ana shine hanyar haɗi zuwa wani sunan fayil.

Idan hanyar haɗin alamar alama ta riga ta wanzu, za ku iya samun kuskure, don tilasta aikin (cire hanyar haɗi ta alama), yi amfani da zaɓin -f.

$ ln -s ~/bin/topprocs.sh topps.sh
$ ln -sf ~/bin/topprocs.sh topps.sh

Don kunna yanayin magana, ƙara alamar -v don buga sunan kowane fayil da aka haɗa a cikin fitarwa.

$ ln -sfv ~/bin/topprocs.sh topps.sh
$ $ls -l topps.sh

Shi ke nan! Duba waɗannan labarai masu alaƙa.

  1. fdupes - Kayan Aikin Layin Umurni don Nemo da Share Fayilolin Kwafi a cikin Linux
  2. 5 Umarni masu fa'ida don Sarrafa Nau'in Fayil da Lokacin Tsari a Linux

A cikin wannan labarin, mun koyi yadda ake ƙirƙirar hanyoyin haɗi masu wuya da alama a cikin Linux. Kuna iya yin kowace tambaya (s) ko raba ra'ayoyinku game da wannan jagorar ta hanyar bayanin da ke ƙasa.