Yadda ake Sanya Apache akan CentOS 7


Apache kyauta ce, buɗaɗɗen tushe kuma mashahurin uwar garken HTTP wanda ke gudana akan tsarin aiki irin na Unix ciki har da Linux da kuma Windows OS. Tun lokacin da aka saki shi shekaru 20 da suka gabata, ya kasance mashahurin uwar garken gidan yanar gizon da ke ba da ƙarfi da yawa akan Intanet. Yana da sauƙi don shigarwa da daidaitawa don ɗaukar nauyin gidajen yanar gizo guda ɗaya ko da yawa akan sabar Linux ko Windows iri ɗaya.

A cikin wannan labarin, za mu bayyana yadda ake shigarwa, daidaitawa da sarrafa sabar gidan yanar gizon Apache HTTP akan sabar CentOS 7 ko RHEL 7 ta amfani da layin umarni.

  1. Ƙarancin Shigar Sabar CentOS 7
  2. Ƙarancin Shigar Sabar RHEL 7
  3. Tsarin CentOS/RHEL 7 tare da adireshi IP na tsaye

Sanya Sabar Yanar Gizo ta Apache

1. Da farko sabunta fakitin software na tsarin zuwa sabon sigar.

# yum -y update

2. Na gaba, shigar Apache HTTP uwar garken daga tsoffin ma'ajin software ta amfani da mai sarrafa fakitin YUM kamar haka.

# yum install httpd

Sarrafa Sabar HTTP ta Apache akan CentOS 7

3. Da zarar an shigar da sabar gidan yanar gizon Apache, zaku iya fara shi karo na farko kuma ku ba shi damar farawa ta atomatik a boot ɗin tsarin.

# systemctl start httpd
# systemctl enable httpd
# systemctl status httpd

Sanya Firewalld don Ba da izinin Traffic na Apache

4. Ta hanyar tsoho, CentOS 7 ginannen Tacewar zaɓi an saita don toshe zirga-zirgar Apache. Don ba da izinin zirga-zirgar yanar gizo akan Apache, sabunta ƙa'idodin Tacewar tsarin don ba da izinin fakiti masu shigowa akan HTTP da HTTPS ta amfani da umarnin da ke ƙasa.

# firewall-cmd --zone=public --permanent --add-service=http
# firewall-cmd --zone=public --permanent --add-service=https
# firewall-cmd --reload

Gwada Sabar HTTP ta Apache akan CentOS 7

5. Yanzu zaku iya tabbatar da uwar garken Apache ta zuwa URL mai zuwa, za a nuna shafin Apache tsoho.

http://SERVER_DOMAIN_NAME_OR_IP 

Sanya Mai Runduna na tushen Suna akan CentOS 7

Wannan sashe yana da amfani kawai, idan kuna son ɗaukar bakuncin yanki fiye da ɗaya (mai watsa shiri na gani) akan sabar gidan yanar gizon Apache iri ɗaya. Akwai hanyoyi da yawa don saita mai masaukin baki, amma zamuyi bayanin ɗayan mafi sauƙi hanyoyin anan.

6. Da farko ƙirƙiri fayil ɗin vhost.conf ƙarƙashin kundin adireshi /etc/httpd/conf.d/ don adana saitunan mahaɗan kama-da-wane.

# vi /etc/httpd/conf.d/vhost.conf

Ƙara misali mai zuwa samfurin umarni na runduna don gidan yanar gizon mylinux-console.net, tabbatar da canza ƙimar da ake buƙata don yankinku

NameVirtualHost *:80

<VirtualHost *:80>
    ServerAdmin [email 
    ServerName mylinux-console.net
    ServerAlias www.mylinux-console.net
    DocumentRoot /var/www/html/mylinux-console.net/
    ErrorLog /var/log/httpd/mylinux-console.net/error.log
    CustomLog /var/log/httpd/mylinux-console.net/access.log combined
</VirtualHost>

Muhimmi: Kuna iya ƙara yawan yanki zuwa fayil vhost.conf, kawai kwafi toshe VirtualHost a sama kuma canza ƙimar kowane yanki da kuka ƙara.

7. Yanzu ƙirƙirar kundin adireshi don gidan yanar gizon mylinux-console.net kamar yadda aka ambata a cikin toshe VirtualHost a sama.

# mkdir -p /var/www/html/mylinux-console.net    [Document Root - Add Files]
# mkdir -p /var/log/httpd/mylinux-console.net   [Log Directory]

8. Ƙirƙiri shafi mai ma'ana.html a ƙarƙashin /var/www/html/mylinux-console.net.

# echo "Welcome to My TecMint Website" > /var/www/html/mylinux-console.net/index.html

9. A ƙarshe, sake kunna sabis na Apache don canje-canjen da ke sama don yin tasiri.

# systemctl restart httpd.service

10. Yanzu zaku iya ziyartar mylinux-console.net don gwada shafin fihirisar da aka kirkira a sama.

Apache Muhimman Fayiloli da Darakta

  • Tsoffin tushen tushen uwar garken (littafin matakin sama mai ɗauke da fayilolin sanyi): /etc/httpd
  • Babban fayil ɗin sanyi na Apache: /etc/httpd/conf/httpd.conf
  • Ana iya ƙara ƙarin saiti a: /etc/httpd/conf.d/
  • Fayil ɗin daidaitawar runduna ta Apache: /etc/httpd/conf.d/vhost.conf
  • Tsarin tsarin aiki: /etc/httpd/conf.modules.d/
  • Apache tsohowar sabar uwar garke tushen directory (yana adana fayilolin yanar gizo): /var/www/html

Hakanan kuna iya son karanta waɗannan labarai masu alaƙa da sabar gidan yanar gizo na Apache.

  1. 13 Tsaro na Sabar Yanar Sadarwar Yanar Gizo na Apache da Tukwici masu ƙarfi
  2. Nasihu 5 don Haɓaka Ayyukan Sabar Yanar Sadarwar Yanar Gizo na Apache
  3. Yadda ake Shigarwa Bari Mu Rufe Takaddun Shaida ta SSL zuwa Amintaccen Apache
  4. Kare Apache Daga Ƙarfin Ƙarfafa ko hare-haren DDoS Ta amfani da Mod_Security da Mod_evasive Modules
  5. Yadda ake Kare Kalmar wucewa a cikin Apache Ta amfani da Fayil na htaccess
  6. Yadda ake Duba Waɗanne Modulolin Apache Aka Kunna/Loaded a Linux
  7. Yadda ake Canja Sunan uwar garken Apache zuwa wani abu a cikin masu rubutun sabar

Shi ke nan! Don yin tambayoyi ko raba kowane ƙarin tunani, da fatan za a yi amfani da fom ɗin amsa da ke ƙasa. Kuma koyaushe ku tuna ci gaba da haɗawa zuwa linux-console.net.