Yadda ake Ƙara Sabon Disk zuwa uwar garken Linux da ke da


A matsayinmu na masu gudanar da tsarin, da mun sami buƙatu inda muke buƙatar saita ɗanyen diski mai wuya zuwa sabobin da ke akwai a matsayin wani ɓangare na haɓaka ƙarfin uwar garken ko wani lokacin maye gurbin faifai idan akwai gazawar faifai.

A cikin wannan labarin, zan ɗauke ku ta hanyoyin da za mu iya ƙara sabon danyen diski mai wuya zuwa uwar garken Linux da ke wanzu kamar RHEL/CentOS ko Debian/Ubuntu.

Muhimmi: Da fatan za a lura cewa manufar wannan labarin ita ce nuna kawai yadda ake ƙirƙirar sabon bangare kuma baya haɗa da tsawaita ɓarna ko kowane maɓalli.

Ina amfani da fdisk utility don yin wannan tsarin.

Na ƙara faifan diski mai ƙarfin 20GB don sakawa azaman ɓangaren /data.

fdisk shine mai amfani da layin umarni don dubawa da sarrafa rumbun kwamfyuta da ɓangarori akan tsarin Linux.

# fdisk -l

Wannan zai jera ɓangarorin yanzu da daidaitawa.

Bayan haɗa rumbun kwamfutarka na 20GB, fdisk -l zai ba da fitarwa na ƙasa.

# fdisk -l

Ana nuna sabon faifan diski azaman /dev/xvdc. Idan muna ƙara diski na zahiri zai nuna azaman /dev/sda bisa nau'in faifai. Anan na yi amfani da faifan kama-da-wane.

Don raba wani diski na musamman, misali /dev/xvdc.

# fdisk /dev/xvdc

Umurnin fdisk da aka saba amfani da su.

  • n - Ƙirƙiri bangare
  • p - buga tebur bangare
  • d - share bangare
  • q - fita ba tare da adana canje-canje ba
  • w - rubuta canje-canje kuma fita.

Anan tunda muna ƙirƙirar bangare yi amfani da zaɓi n.

Ƙirƙiri ko dai ɓangarori na farko/tsawo. Ta hanyar tsoho za mu iya samun har zuwa 4 partitions na farko.

Ba da lambar rabo kamar yadda ake so. An ba da shawarar zuwa ga tsohuwar ƙima 1.

Ba da darajar sashin farko. Idan sabon faifai ne, koyaushe zaɓi ƙimar tsoho. Idan kuna ƙirƙirar bangare na biyu akan faifai iri ɗaya, muna buƙatar ƙara 1 zuwa ɓangaren ƙarshe na ɓangaren baya.

Ba da ƙimar sashin ƙarshe ko girman ɓangaren. Koyaushe shawarar don ba da girman ɓangaren. Koyaushe prefix + don gujewa ƙima daga kuskuren iyaka.

Ajiye canje-canje kuma fita.

Yanzu tsara faifai tare da umarnin mkfs.

# mkfs.ext4 /dev/xvdc1

Da zarar an gama tsarawa, yanzu ku hau partition ɗin kamar yadda aka nuna a ƙasa.

# mount /dev/xvdc1 /data

Yi shigarwa a /etc/fstab fayil don tsayin daka a lokacin taya.

/dev/xvdc1	/data	ext4	defaults     0   0

Yanzu kun san yadda ake raba ɗanyen diski ta amfani da umarnin fdisk kuma ku hau iri ɗaya.

Muna buƙatar yin taka tsantsan yayin aiki tare da ɓangarori musamman lokacin da kuke gyara faifan da aka saita. Da fatan za a raba ra'ayoyin ku da shawarwarinku.