PhotoRec - Mai da fayilolin da aka goge ko batattu a cikin Linux


Lokacin da kuka share fayil da gangan ko da gangan akan tsarin ku ta amfani da 'shift + share'ko share zaɓi ko Sharar wofi, abun cikin fayil ɗin ba a lalata shi daga babban faifai (ko kowane kafofin watsa labarai na ajiya).

Ana cire shi kawai daga tsarin directory kuma ba za ku iya ganin fayil ɗin a cikin kundin adireshi inda kuka goge shi ba, amma har yanzu yana zama a wani wuri a cikin rumbun kwamfutarka.

Idan kana da kayan aikin da suka dace da ilimin, za ka iya dawo da batattu fayiloli daga kwamfutarka. Koyaya, yayin da kuke adana ƙarin fayiloli akan rumbun kwamfutarka, fayilolin da aka goge suna sake rubutawa, za ku iya dawo da fayilolin da aka goge kwanan nan.

A cikin wannan koyawa, za mu bayyana yadda ake dawo da batattu ko share fayiloli akan rumbun kwamfutarka a Linux ta amfani da Testdisk, babban kayan aikin dawo da kaya ne tare da kayan aiki kyauta mai suna PhotoRec.

PhotoRec ana amfani da shi don dawo da batattu fayiloli daga ma'ajiyar bayanai kamar rumbun kwamfutarka, dijital kamara da cdrom.

Sanya Testdisk (PhotoRec) a cikin Linux Systems

Don shigar da Testdisk ta hanyar gudanar da umarni mai dacewa a ƙasa don rarraba ku:

------- On Debian/Ubuntu/Linux Mint ------- 
$ sudo apt-get install testdisk

------- On CentOS/RHEL/Fedora ------- 
$ sudo yum install testdisk

------- On Fedora 22+ ------- 
$ sudo dnf install testdisk   

------- On Arch Linux ------- 
$ pacman -S testdisk             

------- On Gentoo ------- 
$ emerge testdisk  

Idan babu shi akan ma'ajiyar rarraba Linux ɗin ku, zazzage shi daga nan kuma kunna shi akan CD kai tsaye.

Hakanan ana iya samunsa a CD ɗin ceto kamar Gparted LiveCD, Parted Magic, Ubuntu Boot CD, Ubuntu-Rescue-Remix da ƙari mai yawa.

Da zarar an gama shigarwa, fara PhotoRec a cikin taga rubutu kamar haka tare da tushen gata kuma saka sashin da fayilolin da aka goge:

$ sudo photorec /dev/sda3

Za ku ga mahaɗin da ke ƙasa:

Yi amfani da maɓallan kibiya dama da hagu don zaɓar abun menu, sannan danna Shigar. Don ci gaba da aikin dawo da, zaɓi [ci gaba] kuma danna Shigar.

Za ku kasance a cikin mahallin mai zuwa:

Zaɓi [Zaɓuɓɓuka] don duba samammun zaɓuɓɓukan aikin dawo da su kamar yadda ke cikin keɓantawar ƙasa:

Latsa Q don komawa baya, a wurin dubawar da ke ƙasa, zaku iya tantance kari na fayil ɗin da kuke son nema kuma ku dawo dasu. Don haka, zaɓi [File Opt] kuma danna Shigar.

Latsa s don musaki/ba da damar duk kari na fayil, kuma idan kun kashe duk kari na fayil, kawai zaɓi nau'ikan fayilolin da kuke son dawo dasu ta amfani da maɓallin kibiya dama (ko maɓallin kibiya hagu don cire zaɓi).

Misali, Ina so in dawo da duk fayilolin .mov da na bata akan tsarina.

Sannan danna b don adana saitin, yakamata ku ga sakon da ke ƙasa bayan danna shi. Koma baya ta hanyar buga Shigar (ko kawai danna maɓallin Q), sannan danna Q sake komawa zuwa babban menu.

Yanzu zaɓi [Search] don fara aikin dawowa. A cikin mahallin da ke ƙasa, zaɓi nau'in tsarin fayil inda aka adana fayil (s) kuma danna Shigar.

Na gaba, zaɓi idan sarari kyauta kawai ko duka ɓangaren yana buƙatar bincika kamar ƙasa. Yi la'akari da cewa zabar gabaɗayan bangare zai sa aikin ya ragu da tsayi. Da zarar ka zaɓi zaɓin da ya dace, danna Shigar don ci gaba.

Zaɓi kundin adireshi a kusa inda za a adana fayilolin da aka kwato, idan wurin da aka nufa daidai ne, danna maballin C don ci gaba. Zaɓi kundin adireshi a wani bangare na daban don gujewa share fayilolin da aka goge lokacin da aka adana ƙarin bayanai akan ɓangaren.

Don komawa baya har sai tushen ɓangaren, yi amfani da maɓallin kibiya hagu.

Hoton da ke ƙasa yana nuna fayilolin da aka goge na takamaiman nau'in ana dawo dasu. Kuna iya dakatar da aikin ta latsa Shigar.

Lura: Tsarin ku na iya yin jinkirin, kuma yana yiwuwa ya daskare a wasu lokuta, don haka kuna buƙatar haƙuri har sai lokacin da aikin ya ƙare.

A ƙarshen aikin, Photorec zai nuna maka lamba da wurin da fayilolin da aka dawo dasu.

Fayilolin da aka gano za a adana su tare da tushen gata ta tsohuwa, don haka buɗe mai sarrafa fayil ɗin ku tare da manyan gata don samun damar fayilolin.

Yi amfani da umarnin da ke ƙasa (ayyana mai sarrafa fayil ɗin ku):

$ gksudo nemo
or
$ gksudo nautilus 

Don ƙarin bayani, ziyarci shafin farko na PhotoRec: http://www.cgsecurity.org/wiki/PhotoRec.

Shi ke nan! A cikin wannan koyawa, mun bayyana matakan da suka wajaba don dawo da fayilolin da aka goge ko batattu daga rumbun kwamfutarka ta amfani da PhotoRec. Wannan shi ne ya zuwa yanzu mafi abin dogara da ingantaccen kayan aikin dawo da na taɓa amfani da su, idan kun san kowane irin kayan aiki, ku raba tare da mu a cikin sharhi.