Dstat - Kayan aiki Mai Mahimmanci don Kula da Ayyukan Sabar Linux a cikin Ainihin lokaci


Wasu shahararrun kayan aikin samar da albarkatun tsarin da ake amfani da su akai-akai akan dandamalin Linux sun haɗa da mpstat. Ana amfani da su don ba da rahoton ƙididdiga daga sassa daban-daban na tsarin kamar ƙwaƙwalwar ajiya, haɗin yanar gizo da musaya, CPU, na'urorin shigarwa/fitarwa da ƙari.

A matsayin mai kula da tsarin, ƙila kuna neman wannan kayan aiki ɗaya wanda zai iya ba ku adadi mai kyau na bayanan da kayan aikin da ke sama suka bayar, har ma da ƙari, kayan aiki guda ɗaya mai ƙarfi wanda ke da ƙarin fasali da iyawa, sannan kada ku kalli dstat.

dstat kayan aiki ne mai ƙarfi, sassauƙa kuma mai dacewa don samar da kididdigar albarkatun tsarin Linux, wanda shine maye gurbin duk kayan aikin da aka ambata a sama. Ya zo tare da ƙarin fasalulluka, ƙididdiga kuma yana da ƙarfi sosai, masu amfani da ilimin Python na iya gina nasu plugins.

  1. Haɗa bayanai daga vmstat, netstat, iostat, ifstat da mpstat kayan aikin
  2. Yana nuna kididdiga a lokaci guda
  3. Oda oda da ƙididdiga masu ƙarfi sosai
  4. Yana goyan bayan taƙaitaccen toshe/na'urorin cibiyar sadarwa
  5. Yana nuna katsewar kowace na'ura
  6. Yana aiki akan sahihan sahihan lokuta, babu canje-canjen lokaci lokacin da tsarin ke damuwa
  7. Yana goyan bayan fitarwa mai launi, yana nuna raka'a daban-daban a cikin launuka daban-daban
  8. Yana nuna ainihin raka'a kuma yana iyakance kurakuran juzu'i gwargwadon yuwuwa
  9. Yana goyan bayan fitarwa na CSV zuwa takaddun Gnumeric da Excel

Yadda ake Sanya dstat a cikin Linux Systems

dstat yana samuwa don shigarwa daga tsoffin ma'ajin ajiya akan yawancin rabawa na Linux, zaku iya shigarwa da amfani da shi don saka idanu akan tsarin Linux a cikin aiwatar da gwaje-gwajen daidaitawa ko motsa matsala.

# yum install dstat             [On RedHat/CentOS and Fedora]
$ sudo apt-get install dstat    [On Debian, Ubuntu and Linux Mint]

Yana aiki a cikin ainihin lokaci, yana fitar da zaɓaɓɓun bayanai a cikin ginshiƙai, gami da girma da raka'a don ƙididdiga waɗanda aka nuna bayan kowane sakan ɗaya, ta tsohuwa.

Lura: Fitowar dstat an yi niyya ne musamman don fassarar ɗan adam, ba azaman shigar da wasu kayan aikin don aiwatarwa ba.

A ƙasa akwai fitarwa da ake gani bayan gudanar da umarnin dstat ba tare da wani zaɓi da gardama ba (mai kama da amfani da zaɓuɓɓukan -cdngy (default) ko -a zaɓi).

$ dstat 

Fitowar da ke sama tana nuna:

  1. Ƙididdigar CPU: tsarin amfani da cpu ta hanyar mai amfani (usr), tsarin tsarin (sys), da kuma adadin marasa aiki (idl) da matakan jira (wai), katsewa mai wuya (hiq) da katsewa mai laushi (siq) .
  2. Kididdigar diski: jimlar adadin karanta (karanta) da rubuta (rubutu) ayyuka akan faifai.
  3. Ƙididdiga na hanyar sadarwa: jimlar adadin bytes da aka karɓa (recv) da aika (aika) akan mu'amalar hanyar sadarwa.
  4. Ƙididdiga na rubutu: adadin lokuta ana kwafi bayanai zuwa cikin (a) da fitar da (fitar) na ƙwaƙwalwar ajiya.
  5. Kididdigar tsarin: adadin katsewa (int) da masu sauya mahallin (csw).

Don nuna bayanan da aka bayar ta vmstat, yi amfani da zaɓin -v ko --vmstat zaɓi:

$ dstat --vmstat

A cikin hoton da ke sama, dstat yana nuni:

  1. Kididdigar tsari: adadin gudu (gudu), katange (blk) da sabbin (sababbin) hanyoyin da aka haɗe.
  2. Kididdigar ƙwaƙwalwar ajiya: adadin da aka yi amfani da shi (amfani), buffer (buff), cache (cach) da ƙwaƙwalwar ajiya kyauta (kyauta).

Na riga na yi bayani a sassa uku na ƙarshe (paging, disk and system stats) a cikin misalin da ya gabata.

Bari mu nutse cikin wasu ci-gaba na tsarin sa ido na tsarin dstat. A misali na gaba, muna so mu saka idanu akan tsari guda ɗaya wanda ke amfani da mafi yawan CPU kuma yana cinye mafi yawan adadin ƙwaƙwalwar ajiya.

Zaɓuɓɓukan cikin umarnin sune:

  1. -c - amfani da cpu
  2. --top-cpu - aiwatar da amfani da yawancin CPU
  3. -dn - faifai da ƙididdiga na cibiyar sadarwa
  4. --top-mem - tsari yana cinye mafi yawan ƙwaƙwalwar ajiya

$ dstat -c --top-cpu -dn --top-mem

Bugu da ƙari, za ku iya kuma adana abin da aka fitar na dstat a cikin fayil ɗin .csv don bincike a ƙarshen lokaci ta hanyar kunna zaɓin --fitarwa kamar a cikin misalin da ke ƙasa.

0A nan, muna nuna lokaci, cpu, mem, ƙididdigar nauyin tsarin tare da jinkiri na biyu tsakanin sabuntawa 5 (ƙidaya).

$ dstat --time --cpu --mem --load --output report.csv 1 5 

Akwai da yawa na ciki (kamar zaɓukan da aka yi amfani da su a misalin da ya gabata) da plugins dstat na waje da za ku iya amfani da su tare da dstat, don duba jerin duk abubuwan da ake samu, gudanar da umarnin da ke ƙasa:

$ dstat --list

Yana karanta plugins daga hanyoyin da ke ƙasa, don haka, ƙara plugins na waje a cikin waɗannan kundayen adireshi:

~/.dstat/
(path of binary)/plugins/
/usr/share/dstat/
/usr/local/share/dstat/

Don ƙarin bayanin amfani, duba ta http://dag.wiee.rs/home-made/dstat/.

dstat m, duk-in-one tsarin kididdigar albarkatun samar da kayan aiki, ya hada bayanai daga da yawa wasu kayan aikin kamar vmstat, mpstat, iostat, netstat da ifstat.

Ina fatan wannan bita zai taimaka muku, mafi mahimmanci, zaku iya raba tare da mu kowane shawarwari, ƙarin ra'ayoyi don inganta labarin kuma ku ba mu ra'ayi game da kwarewarku ta amfani da dstat ta sashin sharhin da ke ƙasa.