XenServer 7 - Inganta Pool ta hanyar CLI da XenCenter Yanar Gizon Yanar Gizo


Labarin farko a cikin wannan XenServer 7 Series ya rufe yadda ake girka/haɓaka rundunar XenServer guda ɗaya. Yawancin shigarwar XenServer suna iya kasancewa a cikin tafki na yawancin rundunonin XenServer.

Wannan labarin zai rufe aikin gabaɗayan haɓaka tafkin XenServer. Bangare na ƙarshe zai rufe wasu kiyaye gida tare da baƙi da ke gudana akan rundunonin XenServer.

  1. XenServer 7 ISO : XenServer-7.0.0-main.iso

Kafin ci gaba, Ina ba da shawarar ku duba waɗannan sassan biyu Bukatun Tsarin da Mawallafin Shawarwari a cikin labarinmu na farko na Xen Server 7 a:

  1. Sabon Shigar XenServer 7

Manufar wannan labarin shine tafiya ta hanyar haɓaka tafkin XenServer. Akwai hanyoyi masu lamba don yin tsarin haɓakawa kuma mafita 'daidai' don kowane takamaiman shigarwa zai dogara sosai akan ƙungiyar.

Citrix yana da cikakken daftarin aiki wanda yakamata a sake dubawa kafin a fara aiwatar da haɓakawa: xenserver-7-0-installation-guide.pdf

XenServer Pool Haɓaka

Babu shakka yawancin shigarwar XenServer wataƙila wani ɓangare ne na tafkin XenServers. Wannan yana rikitar da tsarin haɓakawa kaɗan. Yayin da zaɓi don zuwa kowane sabar da hannu da haɓaka kowane ɗayan zaɓi ne, Citrix yana da hanya mafi sauƙi don yin hakan ta amfani da haɓaka Pool na Rolling Pool ta sabuwar sigar XenCenter ko ta xe kayan aikin layin umarni.

Bisa ga takardun Citrix za a iya yin haɓakar tafkin a kowane nau'i na XenServer 6.x ko mafi girma zuwa sigar 7. Idan mai watsa shiri na XenServer yana gudanar da sigar da ta girmi 6.x, to, mai watsa shiri yana buƙatar bin hanyar haɓakawa da ta dace zuwa XenServer. 6.2 sannan ana iya haɓaka zuwa XenServer 7.0.

Domin yin haɓakawa na Rolling Pool, sabuwar sigar XenCenter tana buƙatar zazzagewa daga Citrix. Zazzagewar za a iya samuwa a nan: XenServer-7.0.1-XenCenterSetup.exe

Kamar yadda aka ambata a cikin jerin XenServer 6.5, XenCenter har yanzu mai amfani ne kawai na Windows. Ana iya yin haɓakar tafkin ta hanyar CLI da kuma waɗanda ƙila ba su da damar yin amfani da injin Windows don gudanar da XenCenter.

Wannan labarin zai ba da cikakken bayani game da hanyoyin biyu (XenCenter da CLI tare da mai amfani xe).

NOTE - Kafin yin haɓakar tafkin, ya kamata a lura da abubuwa biyu. Bai kamata a yi haɓaka tafkin mirgina tare da taya daga saitin SAN ba kuma an cire Integrated StorageLink daga nau'ikan XenServer 6.5 da sama.

Ko da wane irin hanyar da aka yi amfani da shi, XenCenter ko CLI, mataki na farko shine musaki babban wadataccen tafkin, dakatar da duk injunan baƙo mara mahimmanci, tabbatar da cewa rundunonin XenServer suna da isasshen ƙwaƙwalwar ajiya don tallafawa baƙi waɗanda ke buƙatar ci gaba da gudana yayin haɓakawa ( watau ba a kan tanadi ba), runduna kuma suna buƙatar isassun sararin faifai don XenServer 7, tabbatar da cewa faifan cd/dvd na duk baƙi ba su da komai, kuma ana ƙarfafawa sosai cewa a yi ajiyar yanayin tafkin na yanzu.

Bari mu fara tsari.

Haɓaka Pool daga CLI

1. Tabbatar cewa kun karanta sakin layi na 5 da suka gabata yayin da suke zayyana wasu mahimman bayanai masu mahimmanci ga tsarin haɓakawa! Hakanan ana ba da shawarar sosai cewa masu amfani su karanta jagorar shigarwa da ke nan: xenserver-7-0-installation-guide.pdf, Umarni da faɗakarwa don haɓakawa farawa a shafi na 24.

2. Ainihin mataki na farko na fasaha shine a mayar da matsayin tafkin tare da kayan aiki xe. Yin amfani da haɗin SSH zuwa mai masaukin bakin ruwa na Xen, ana iya aiwatar da umarnin 'xe' mai zuwa.

# xe pool-dump-database file-name="Xen Pool.db"

Tare da rumbun adana bayanai kwafi fayil ɗin daga mai masaukin baki don tabbatar da akwai kwafi a yayin da haɓakawa ya gaza. Umurnin da ke biyowa zai kwafi fayil ɗin Xen Pool.db daga nesa na XenServer wanda aka gano ta kuma sanya fayil ɗin a cikin babban fayil ɗin Zazzagewar mai amfani na yanzu.

# scp '[email <XenServer_ip>:~/”Xen pool.db”'  ~/Downloads/

3. Da zarar an adana bayanan wuraren ajiya, maigidan yana buƙatar duk baƙi su yi ƙaura zuwa sauran runduna a cikin tafkin sannan kuma maigidan yana buƙatar kashe shi tare da umarnin 'xe' masu zuwa:

# xe host-evacuate host=<hostname of master>
# xe host-disable host=<hostname of master>

Yanzu ana buƙatar sake kunna mai watsa shiri daga kafofin watsa labarai na shigarwa na XenServer 7 a cikin gida. A wannan lokacin haɓakawa yana biye da yawancin sassa iri ɗaya kamar haɓaka mai watsa shiri ɗaya a baya a cikin wannan labarin.

Tabbatar da cewa an zaɓi UPGRDE lokacin motsawa ta matakan mai sakawa! Don fayyace, a wannan lokacin, matakan 1-6 sannan 15-19 a cikin labarin XenServer 7 - Fresh Install yakamata a cika a wannan matakin.

Tsarin shigarwa yana ɗaukar kusan mintuna 12 don haka kewaya zuwa https://linux-console.net don karanta wani labarin yayin jiran shigarwa ya ƙare. Da zarar an gama shigarwa, sake kunna maigidan kuma cire kafofin watsa labarai na shigarwa.

4. Kamar yadda maigidan ke sake kunnawa tabbatar cewa baya nuna wasu kurakurai kuma ya tashi har zuwa allon wasan bidiyo na XenServer. Wannan alama ce mai kyau na haɓakar nasara amma abubuwa ba a yi su ba tukuna. SSH ya koma cikin babban tsarin kuma tabbatar da cewa hakika yana gudanar da sabon sigar XenServer tare da ɗayan waɗannan umarni masu zuwa:

# cat /etc/redhat-release
# uname -a

5. Nasara! Yanzu an inganta wannan ma'auni na tafkin. A wannan lokaci, matsar da kowane baƙo zuwa wannan mai masaukin kamar yadda ake buƙata kuma ci gaba zuwa mai masaukin XenServer na gaba ta hanyar maimaita mataki na uku sai dai maye gurbin sunan mai masauki na gaba don haɓakawa.

# xe host-evacute host=<hostname of pool slave>
# xe host-disable host=<hostname of pool slave>

6. Ci gaba da matakai na 3 zuwa 5 don sauran bayi a cikin tafkin.

7. A wannan lokacin yana da mahimmanci don ƙara sabuntawa guda ɗaya. Citrix ya fitar da faci don magance batutuwan sun kasance asarar bayanai kuma cin hanci da rashawa yana yiwuwa a wasu yanayi.

Da fatan za a yi amfani da wannan facin YANZU! Wannan facin yana buƙatar rundunonin XenServer su sake yin aiki. Umarnin don cika wannan ta hanyar XenCenter ana samun su daga baya a cikin wannan labarin.

Don cim ma wannan ta hanyar CLI na mai watsa shiri na XenServer, zazzage facin kuma ba da umarnin 'xe' masu zuwa:

# wget -c http://support.citrix.com/supportkc/filedownload?uri=/filedownload/CTX214305/XS70E004.zip
# unzip XS70E004.zip
# xe patch-upload file-name=XS70E004.xsupdate
# xe patch-apply uuid=<UUID_from_above_command>
# xe patch-pool-apply uuid=<UUID_from_above_command> - only applies to a XenServer pool and must be run from the pool master

8. Da zarar an sabunta dukkan runduna a cikin tafkin, baƙi za su buƙaci sabunta kayan aikin baƙi na XenServer. Matakan cim ma wannan suna a ƙarshen wannan labarin.

Haɓaka Pool daga XenCenter

Ga waɗanda ke da damar yin amfani da injin Windows don gudanar da XenCenter, ana iya haɓaka haɓaka Pool na Rolling Pool ta aikace-aikacen XenCenter.

Amfanin yin amfani da XenCenter shine yawancin ayyuka da bincike da ake buƙatar yin da hannu a cikin umarnin da suka gabata, yanzu XenCenter za a sarrafa su ta atomatik.

Mayen haɓaka tafkin mirgina a cikin XenCenter yana da hanyoyi guda biyu; manual da atomatik. A cikin yanayin jagora, mai sakawa na XenServer 7 dole ne a sanya shi cikin kowane mai masaukin XenServer a lokacin da ake haɓaka shi (watau usb ko cd mai bootable).

Lokacin amfani da yanayin atomatik, mayen zai yi amfani da fayilolin da ke kan wani nau'in raba fayil ɗin hanyar sadarwa kamar HTTP, NFS, ko uwar garken FTP. Don amfani da wannan hanyar, fayilolin shigarwa daga XenServer shigar da iso dole ne a buɗe su akan uwar garken fayil ɗin da ya dace kuma a sanya su zuwa ga rundunonin XenServer.

Wannan jagorar ba zai ba da cikakken bayani kan tsarin kafa sabar HTTP ba amma zai bi ta hanyar cire abubuwan da ke cikin ISO don ba da damar haɓakawa ta atomatik.

Wannan sashe zai ɗauka cewa mai amfani yana da sabar HTTP mai aiki tare da tushen gidan yanar gizon da aka saita zuwa '/var/www/html'. Wannan sashe kuma zai ɗauka cewa an sauke fayil ɗin iso na XenServer 7 kuma yana zaune a cikin babban fayil ɗin tushen yanar gizo.

Mataki na farko don saita fayilolin shigarwa don wannan labarin shine hawan iso, don haka ana iya sanya fayilolin mai sakawa a cikin tushen yanar gizon. Mataki na biyu shine ƙirƙirar babban fayil don fayilolin mai sakawa sannan a kwafi fayilolin cikin wannan babban fayil ɗin.

Ana iya aiwatar da dukkan matakan kamar haka:

# mount XenServer-7.0.0-main.iso /mnt
# mkdir /var/www/html/xenserver
# cp -a /mnt/. /var/www/html/xenserver

A wannan gaba, kewaya zuwa adireshin IP na uwar garken da babban fayil na xenserver, kayan shigarwa ya kamata su nuna a cikin mai bincike.

Haɓaka Pool Pool tare da XenCenter

1. Mataki na farko shine sake karanta sakin layi na ƙarƙashin XenServer Pool Haɓaka taken a baya a cikin wannan takaddar! Wannan yana da matukar mahimmanci yayin da waɗancan sakin layi za su fayyace ƙayyadaddun bayanai game da haɓakawa don taimakawa canji daga tsoffin juzu'in XenServer.

2. Mataki na farko na fasaha shine don tallafawa halin yanzu na tafkin ta amfani da umarnin 'xe' daga mai kula da tafkin. Amfani da haɗin SSH ko XenCenter console zuwa Xen pool master host, ana iya aiwatar da umarnin 'xe' mai zuwa.

# xe pool-dump-database file-name="Xen Pool.db"

Tare da adana bayanan bayanai, ana ba da shawarar sosai cewa a yi kwafi daga maigidan don haka idan aka gaza haɓakawa, za a iya mayar da maigida/pool ɗin zuwa asalin asalin.

3. Tabbatar cewa an shigar da sabuwar sigar XenCenter. Hanyar saukewa shine kamar haka: XenServer-7.0.1-XenCenterSetup.exe.

4. Da zarar an adana bayanan tafkin kuma an shigar da sabuwar sigar XenCenter, haɓakar tafkin na iya farawa. Bude XenCenter kuma haɗa zuwa tafkin da ke buƙatar sabon sigar XenServer. Da zarar an haɗa shi da mai kula da tafkin, kewaya zuwa menu na 'Kayan aiki' kuma zaɓi 'Rolling Pool Upgrade…'.

5. Tabbatar karanta gargaɗin a farkon faɗakarwa. Matakin da aka ambata anan shine wurin ajiyar bayanai na tafkin wanda aka cika a mataki na ɗaya na sashin Rolling Pool Upgrade with XenCenter na wannan labarin.

6. Allon na gaba zai sa mai amfani ya zaɓi wuraren tafkunan da suke son haɓakawa. Kowane tafkin da XenCenter ke haɗa shi ana iya zaɓar shi. Don sauƙaƙe, an yi amfani da ƙaramin tafkin gwaji a cikin wannan takaddun.

7. Mataki na gaba yana bawa mai amfani damar zaɓar ko dai 'Automatic' ko 'Manual' halaye. Hakanan wannan labarin yana tafiya ta hanyar atomatik kuma yana ɗaukar sabar HTTP akwai kuma yana da abubuwan da ke cikin XenServer ISO da aka fitar a cikin babban fayil da ake kira 'xenserver' akan sabar HTTP.

8. A wannan lokacin XenCenter za ta gudanar da jerin gwaje-gwaje don tabbatar da cewa duk runduna suna da faci/hotfixes masu dacewa kuma za su duba don tabbatar da cewa haɓakawa zai iya yin nasara.

Dangane da yanayin wannan yana iya zama matakin da ake fuskantar matsaloli. An ci karo da batutuwa biyu amma marubucin a wannan lokacin. An samo shawarwari kuma da fatan waɗannan zasu taimaka wa wasu.

Batun farko da aka fuskanta shine buƙatar faci guda biyu da za a yi amfani da su ga rundunonin XenServer. XenCenter zai cim ma wannan idan mai amfani ya yanke shawarar yin haka duk da haka kamar yadda marubucin da sauransu suka dandana, wannan matakin ba koyaushe ya cika da kyau ba kuma yana iya hana mataki na gaba yin aiki da kyau.

Idan XenCenter ya yi iƙirarin cewa ana amfani da duk faci amma mai amfani ya karɓi URL mara inganci zuwa Fayilolin Mai sakawa a allon na gaba, marubucin ya sami nasarar samun kuskuren ya tafi ta hanyar sake kunna babban XenServer.

Don karanta ƙarin game da batun, duba tattaunawar Citrix a URL mai zuwa: XenServer 7 URL mara inganci zuwa Fayilolin Mai sakawa.

Sauran batun da aka samu a wannan batu shine gargadi daga XenCenter game da VM na gida da aka adana akan mai masaukin XenServer. Wannan VM na gida zai hana mai sakawa XenServer sake raba runduna tare da sabon tsarin ɓangaren GPT.

Bayan bincike da yawa, an lura cewa ana adana ma'ajin bayanan tafkin ruwa akan ma'ajiyar gida ta mai masaukin baki. Da zarar an matsar da wannan zuwa wani wuri, mai sakawa ya daina ganin wata matsala.

9. Da zarar pre-check sun kasance daga hanya, mai sakawa zai ba da sanarwar inda fayilolin shigarwa suke. Wannan labarin yana amfani da sabar HTTP don ba da fayilolin shigarwa ga rundunonin XenServer kuma don haka mai sakawa yana buƙatar sanar da inda waɗannan fayilolin suke.

A cikin akwatunan, samar da bayanan hanyar uwar garken da ake buƙata da kuma takaddun shaidar da ake buƙata don haɗawa sannan danna maɓallin 'Test' don tabbatar da cewa XenCenter na iya samun damar fayiloli. Idan alamar rajistan koren ta nuna, to, an samo kafofin watsa labarai na shigarwa kuma ana iya amfani da su.

10. Da zarar komai ya shirya don tafiya, danna maɓallin 'Start Upgrade'. Wannan zai fara aiwatar da farawa tare da mai kula da tafkin.

NOTE - Tabbatar cewa cibiyar sadarwar gudanarwa don rundunonin XenServer tana da DHCP. Lokacin da mai sakawa ya sake kunna runduna, zai yi ƙoƙarin samun adireshin IP ta hanyar DHCP.

11. A wannan lokacin, yana da kyau a fara cin abincin rana ko kuma bin wasu ayyuka. Wannan tsari zai ɗauki ɗan lokaci. Idan samun dama ga mai saka idanu na gida ko tsarin KVM yana samuwa akan rundunonin XenServer, mai gudanarwa na iya kallon tsarin shigarwa kuma ya ga ko duk abin yana motsawa kamar yadda ya kamata.

12. Tsarin shigarwa akan wannan rukunin gwaji na runduna huɗu ya ɗauki kusan awanni biyu don kammalawa. Da zarar an gama shigarwa, tabbatar da haɓaka kayan aikin baƙi akan duk baƙi a cikin tafkin.

Hakanan tabbatar da tabbatar da cewa an inganta tafkin gabaɗaya ta hanyar kallon tafkin 'General' tab a cikin XenCenter ko ta hanyar haɗawa da kowane mai masaukin XenServer.

Wasu ayyukan bin diddigin na iya zama larura a wannan lokacin ma. Marubucin ya ɗanɗana ƴan al'amurran da suka shafi kama-da-wane a kan wasu baƙi lokacin ƙoƙarin fara baƙi bayan haɓaka tafkin.

Kamar yadda ya nuna wasu saitunan cibiyar sadarwa don tafkin ba su fassara ta hanyar shigarwa ba. Sabis ɗin duk suna da musaya na zahiri guda 4 (PIFs) kuma akan sabobin biyu guda biyu na PIFs sun daina kunnawa akan taya.

Wannan ya haifar da baƙin ciki mai yawa amma alhamdulillahi wasu sun sami irin wannan matsala kuma an sami mafita cikin sauƙi. Sabar da ake tambaya sune Dell Power Edge 2950's tare da haɗin Broadcom BCM5708 NICs.

Duk abin da ake buƙata shine a mayar da tsarin zuwa XenServer 6.5 sannan a yi amfani da sabuntawa daga gidan yanar gizon Dell. Marubucin yana ba da shawarar da ƙarfi don tabbatar da cewa an yi amfani da duk sabunta firmware zuwa kowane tsarin da za a haɓaka zuwa sabon sakin XenServer don taimakawa hana al'amura.

Don ƙarin karantawa game da wannan batu, da fatan za a sake nazarin batun a kan shafin tattaunawa na Citrix: XenServer 7 Haɓaka Babu Cibiyar Sadarwar Kan Jirgin Sama.

Yi la'akari da sigar firmware da kuma aikin PIF da ba na tsari ba.

# interface-rename -l

Lura cewa an sabunta firmware kuma odar PIF daidai shima.

# interface-rename -l

13. A wannan batu, duk masu watsa shirye-shiryen XenServer ya kamata su kasance samuwa kuma su dawo a cikin daidaitattun wuraren waha. A wannan lokacin yana da mahimmanci don amfani da ƙarin sabuntawa guda ɗaya. Citrix ya fitar da faci don magance batutuwan sun kasance asarar bayanai kuma cin hanci da rashawa yana yiwuwa a wasu yanayi. Da fatan za a yi amfani da wannan facin YANZU!

Neman XenServer 7 Critical Patch XS70E004

Kamar dai yadda ake buƙata a cikin sabon labarin shigar, haɓakar tafkin kuma zai buƙaci wannan facin XenServer 7 mai mahimmanci da za a yi amfani da shi a tafkin don tabbatar da amincin bayanai.

Don neman facin bi mataki na 20 zuwa mataki na 26 a cikin sabo XenServer 7 wannan jagorar anan: Aiwatar da XenServer 7 Critical Patch.

Wannan yana ƙare tsarin ɗaukakawa/shigar da XenServer zuwa runduna. A wannan gaba, ya kamata a sake shigo da ma'ajiyar ajiya da injina, a daidaita su, a gwada su.

Sashe na gaba zai rufe aikin ƙarshe na sabunta kayan aikin baƙo na XenServer akan baƙi masu kama-da-wane.

Ana sabunta XenServer Guest-Tools

1. Ayyukan ƙarshe na ƙarshe shine tabbatar da cewa za a iya sake kunna baƙi tare da tabbatar da cewa an shigar da sabbin kayan aikin baƙi. Ana iya cika wannan cikin sauƙi ta bin matakai biyu na gaba.

2. Mataki na farko shine haɗa kayan aikin bako ISO zuwa faifan DVD na ɗaya daga cikin baƙi masu kama-da-wane.

3. Da zarar XenServer ya haɗa guest-tools.iso ga baƙo, tabbatar da cewa baƙo ya gane sabon faifai. Wannan misalin zai yi tafiya ta cikin baƙo na Debian da shigar da kayan aikin.

A cikin fitarwa da ke ƙasa, an tsara faifan kayan aikin baƙi azaman 'xvdd'.

4. Ana iya hawa wannan na'ura da sauri ta hanyar amfani da mount utility kamar haka:

# mount /dev/xvdd /mnt

5. Da zarar an saka na'urar, za a iya amfani da dpkg don shigar da sabbin kayan aikin baƙi kamar haka:

# dpkg -i /mnt/Linux/xe-guest-utilities_7.0.0-24_all.deb

6. Yayin shigarwa, za a shigar da fayilolin da suka dace kuma za a sake kunna xe daemon a madadin tsarin.

Don tabbatarwa ta hanyar XenCenter cewa sabuntawar ya yi nasara, je zuwa shafin 'Gabaɗaya' don injin baƙo kuma ku nemo kadarar da aka yiwa lakabin 'Jihar Mahimmanci:'.

Whoo… Idan kun rayu tsawon wannan lokaci, da fatan an shigar da XenServer 7, an daidaita, kuma an sabunta baƙi kuma! Idan kuna da wasu tambayoyi ko batutuwa, da fatan za a buga a cikin sharhin da ke ƙasa kuma za mu ba da taimako da wuri-wuri.