Tsaro na Parrot OS - Distro na tushen Debian don Gwajin Shiga ciki, Hacking da rashin sani


Tsarin aiki na Tsaro na Parrot shine rarraba Linux na tushen Debian wanda Cibiyar sadarwa ta Frozenbox ta gina don gwajin shigar da gajimare. Cikakken dakin binciken tsaro ne mai ɗaukuwa wanda zaku iya amfani da shi don ƙwanƙwasa gajimare, binciken kwamfyuta, jujjuyawar injiniyanci, hacking, cryptography da keɓancewa/keɓancewa.

Layin haɓakawa ne mai juyi kuma ya zo tare da wasu fasalolin tsarin aiki da kayan aikin gwaji masu ban sha'awa.

    Ƙayyadaddun Tsari: bisa Debian 9, yana aiki akan kwaya ta Linux 4.5 ta al'ada, tana amfani da tebur na MATE da manajan nuni na Lightdm.
  1. Digital Forensics: yana goyan bayan zaɓin taya \Forensic don guje wa manyan abubuwan da ake amfani da su na taya da ƙari da yawa.
  2. Anonymity: yana goyan bayan Anonsurf gami da ɓoye sunan dukkan cibiyoyin sadarwa na OS, TOR da I2P da ba a san su ba.
  3. Cryptography: ya zo tare da kayan aikin Anti Forensic da aka gina na al'ada, musaya don GPG da cryptsetup. Bugu da ƙari, yana kuma goyan bayan kayan aikin ɓoye kamar LUKS, Truecrypt da VeraCrypt.
  4. Programming: braces FALCON (1.0) programming language, mahara compilers da debuggers da kuma bayan.
  5. Cikakken tallafi don tsarin Qt5 da .net/mono.
  6. Hakanan yana goyan bayan tsarin ci gaba don tsarin da aka saka da sauran abubuwa masu ban mamaki.

Kuna iya karanta cikakkun fasalulluka da fitattun kayan aikin kayan aiki daga fasalulluka da shafin kayan aikin Parrot Security OS.

Mahimmanci, anan akwai canji na Tsaron Tsaro na Parrot daga 3.0 zuwa 3.1, zaku iya bincika jerin don nemo ƙarin game da wasu ƴan haɓakawa da sabbin abubuwa.

Kafin kayi sauri don saukewa kuma gwada shi, waɗannan sune buƙatun tsarin:

  1. CPU: Akalla 1GHz Dual Core CPU
  2. ARCHITECTURE: 32-bit, 64-bit da ARMHF
  3. GPU: Babu hanzarin hoto
  4. RAM: 256MB - 512MB
  5. Hadadin HDD: 6GB - 8GB
  6. Cikakken HDD: 8GB - 16GB
  7. BOOT: Legacy BIOS ko UEFI (gwajin)

Na gaba, za mu nutse cikin tsarin shigarwa amma kafin mu ci gaba, kuna buƙatar zazzage hoton Live ISO daga hanyar haɗin da ke ƙasa:

  1. https://www.parrotsec.org/download.php

Shigar da Parrot Security OS

1. Bayan ka sauke hoton ISO, sai ka yi bootable media (DVD/USB flash), idan ka yi nasarar yin bootable media, sai ka saka shi cikin DVD-drive ko USB-port mai aiki, sannan ka yi boot a ciki. Ya kamata ku iya duba allon da ke ƙasa.

Yin amfani da Kibiya ta ƙasa, gungura ƙasa zuwa zaɓin Shigar kuma danna Shigar:

2. Ya kamata ku kasance a allon da ke ƙasa, inda za ku iya zaɓar nau'in mai sakawa don amfani. A wannan yanayin, za mu yi amfani da \Standard Installer, saboda haka, gungura ƙasa zuwa gare shi kuma danna Shigar.

3. Sannan, zaɓi yaren da za ku yi amfani da shi don shigarwa daga allon na gaba kuma danna Shigar.

4. A cikin dubawar da ke ƙasa, ana buƙatar ka zaɓi wurin da kake yanzu, kawai gungura ƙasa kuma zaɓi ƙasarka daga jerin.

Idan ba ku gani ba, matsa zuwa \sauran, za ku duba duk nahiyoyi na duniya. Zaɓi nahiyar da ta dace sannan kuma ƙasar ku ta biyo baya, danna Shigar.

5. Sa'an nan, saita tsarin locales, wato idan ƙasa da haɗin harshe da kuka zaɓa ba su da takamaiman yanki. Yi haka a cikin allo mai zuwa kuma danna Shigar.

6. Bayan haka, saita madannai ta hanyar zabar taswirar maɓalli don amfani kuma danna Shigar.

7. Za ku ga allon da ke ƙasa, wanda ke nuna ƙarin abubuwan da aka ɗora.

8. A allon na gaba, saitin mai amfani da kalmar wucewa. Daga mahallin da ke ƙasa, shigar da kalmar sirri ta amfani da tushen kuma danna Shigar.

9. Na gaba, saitin asusun mai amfani. Da farko, shigar da cikakken sunan mai amfani a cikin allon da ke ƙasa sannan daga baya, saita sunan mai amfani da kalmar wucewa da kuma a cikin fuska na gaba, sannan danna Shigar don ci gaba.

10. Bayan saita sunan mai amfani da kalmar sirri, a wannan lokacin, yakamata ku kasance a allon Partition disks da ke ƙasa. Daga nan, matsa ƙasa zuwa zaɓi Manual kuma danna Shigar don ci gaba.

11. Na gaba, za ku duba jerin abubuwan ɓangarorin diski na yanzu akan harddisk ɗinku daga mahaɗin da ke ƙasa. Zaɓi ɓangaren diski, wanda a cikin akwati na shine 34.4 GB ATA VBOX HARDDISK, ta gungurawa don haskaka shi kuma ci gaba ta danna Shigar.

Lura: Idan kun zaɓi faifai gabaɗaya zuwa partition, za a sa ku kamar ƙasa, zaɓi don ƙirƙirar sabon teburin ɓangaren fanko kuma ku ci gaba.

12. Yanzu, zaɓi sarari kyauta da aka ƙirƙira kuma ci gaba zuwa ƙarin umarni.

13. Ci gaba da zaɓar yadda ake amfani da sabon sarari, zaɓi \Create a new partition kuma ci gaba ta danna Shigar.

14. Yanzu ka ƙirƙiri ɓangaren root mai girman 30GB kuma danna Shigar don ƙirƙirar shi.

Sa'an nan, sanya tushen partition primary kamar yadda a cikin dubawa a kasa da kuma ci gaba zuwa mataki na gaba.

Bayan haka, kuma saita tushen ɓangaren da za a ƙirƙira a farkon sararin sarari kyauta kuma danna Shigar don ci gaba.

Yanzu za ka iya duba dubawa a kasa, wanda nuna tushen bangare saituna. Ka tuna cewa ana zaɓar nau'in tsarin fayil (Ext4) kai tsaye, don amfani da wani nau'in tsarin fayil, kawai danna Shigar akan \Yi amfani da sannan zaɓi nau'in tsarin fayil ɗin da kake son amfani da shi don tushen ɓangaren.

Sannan gungura ƙasa zuwa \An gama saitin partition kuma ci gaba ta latsa Shigar.

15. Bayan haka, kuna buƙatar ƙirƙirar yankin swap, yanki ne na sararin diski wanda ke riƙe da bayanai na ɗan lokaci daga tsarin RAM wanda ba a tsara shi ba a halin yanzu, ta CPU.

Kuna iya ƙirƙirar yanki mai girman girman sau biyu kamar RAM ɗin ku, don shari'ata zan yi amfani da sararin da ya rage. Don haka, matsa ƙasa don haskaka sarari/bangaren kyauta kuma danna Shigar.

Za ku duba ƙirƙiri sabon mahaɗar ɓangarori, zaɓi zaɓi Ƙirƙiri sabon bangare zaɓi kuma ci gaba ta latsa Shigar.

Shigar da girman wurin musanya, sanya shi ɓangaren ma'ana kuma ci gaba zuwa mataki na gaba ta latsa Shigar.

Sannan zaɓi \Amfani azaman kuma danna Shigar kuma.

Zaɓi \Swap area daga mahaɗin da ke ƙasa, danna Shigar don ci gaba.

Ƙirƙirar wurin musanya ta hanyar gungurawa ƙasa zuwa \An gama saita ɓangaren kuma danna Shigar.

16. Lokacin da ka ƙirƙiri duk partitions, za ku kasance a allon da ke ƙasa. Matsa ƙasa zuwa \Gama rabuwa kuma rubuta canje-canje zuwa faifai, sannan danna Shigar don ci gaba.

Zaɓi Ee don karɓa da rubuta canje-canje zuwa faifai sannan a gaba ta latsa maɓallin Shigar.

17. A wannan lokacin, za a kwafi fayilolin tsarin zuwa faifai kuma a sanya su, dangane da ƙayyadaddun tsarin ku, zai ɗauki mintuna kaɗan.

18. A wani lokaci, za a tambaye ku don zaɓar faifan da za a shigar da Grub bootloader. Zaɓi babban diski na farko kuma danna Shigar don ci gaba da Ee don tabbatarwa akan allo na gaba don gama shigarwa.

19. A cikin allon da ke ƙasa, buga shiga don gama aikin shigarwa. Amma tsarin ba zai sake farawa nan da nan ba, za a cire wasu fakiti daga faifan, har sai an gama hakan, tsarin zai sake kunnawa, cire kafofin watsa labarai na shigarwa kuma za ku duba menu na bootloader na Grub.

20. A lokacin shiga, shigar da sunan mai amfani da kalmar sirri don shiga.

Kammalawa

A cikin wannan jagorar shigarwa, mun bi ta matakan da za ku iya bi daga zazzage hoton ISO, yin kafofin watsa labarai mai bootable da shigar da OS tsaro na Parrot akan injin ku. Don kowane sharhi, da fatan za a yi amfani da fom ɗin amsawa a ƙasa. Yanzu zaku iya yin pentesting bisa ga girgije da ƙari kamar shugaba.