Ƙirƙirar Kulawa ta Gaskiya tare da Ganglia don Grids da Rukunin Sabar Linux


Tun lokacin da masu gudanar da tsarin ke da alhakin sarrafa sabar da ƙungiyoyin injuna, kayan aiki kamar aikace-aikacen sa ido sune abokansu mafi kyau. Wataƙila za ku saba da kayan aikin kamar Icinga, da Centreon. Duk da yake waɗannan sune ma'auni masu nauyi na saka idanu, saita su da cikakken cin gajiyar fasalin su na iya zama da ɗan wahala ga sabbin masu amfani.

A cikin wannan labarin za mu gabatar muku da Ganglia, tsarin kulawa wanda ke da sauƙin daidaitawa kuma yana ba da damar duba nau'ikan ma'auni na tsarin sabar Linux da tari (da hotuna) a cikin ainihin lokaci.

Ganglia yana ba ku damar saita grid (wuri) da tari (rukunin sabar) don ingantaccen tsari.

Don haka, zaku iya ƙirƙirar grid wanda ya ƙunshi duk injina a cikin wani wuri mai nisa, sannan ku haɗa waɗannan injinan zuwa ƙananan saiti dangane da wasu ƙa'idodi.

Bugu da kari, an inganta hanyar yanar gizo ta Ganglia don na'urorin hannu, kuma yana ba ku damar fitar da bayanai en .csv da kuma tsarin .json.

Yanayin gwajin mu zai ƙunshi uwar garken CentOS 7 na tsakiya (Adireshin IP 192.168.0.29) inda za mu shigar da Ganglia, da injin Ubuntu 14.04 (192.168.0.32), akwatin da muke son saka idanu ta hanyar haɗin yanar gizon Ganglia.

A cikin wannan jagorar za mu koma ga tsarin CentOS 7 a matsayin babban kumburi, da kuma akwatin Ubuntu a matsayin na'ura mai kulawa.

Shigarwa da Sanya Ganglia

Don shigar da kayan aikin sa ido a cikin kullin maigida, bi waɗannan matakan:

1. Kunna ma'ajiyar EPEL sannan a shigar da Ganglia da sauran abubuwan amfani daga can:

# yum update && yum install epel-release
# yum install ganglia rrdtool ganglia-gmetad ganglia-gmond ganglia-web 

Fakitin da aka shigar a mataki na sama tare da ganglia, aikace-aikacen kanta, suna yin ayyuka masu zuwa:

  1. rrdtool, Round-Robin Database, kayan aiki ne da ake amfani dashi don adanawa da nuna bambancin bayanai akan lokaci ta amfani da jadawali.
  2. ganglia-gmetad shine daemon da ke tattara bayanan sa ido daga runduna waɗanda kuke son saka idanu. A cikin waɗancan runduna da kuma a cikin kullin maigidan kuma dole ne a shigar da ganglia-gmond (daemon da kanta):
  3. ganglia-web yana samar da gaban gidan yanar gizo inda za mu duba zane-zane na tarihi da bayanai game da tsarin da aka sa ido.

2. Saita tantancewa don haɗin yanar gizon Ganglia (/usr/share/ganglia). Za mu yi amfani da ingantaccen tabbaci kamar yadda Apache ya bayar.

Idan kuna son bincika ƙarin hanyoyin tsaro na ci gaba, koma zuwa sashin izini da Tabbatarwa na takaddun Apache.

Don cim ma wannan burin, ƙirƙiri sunan mai amfani kuma sanya kalmar sirri don samun damar albarkatu ta Apache. A cikin wannan misalin, za mu ƙirƙiri sunan mai amfani da ake kira adminganglia sannan mu sanya kalmar sirri ta zaɓin da muka zaɓa, wanda za a adana shi a /etc/httpd/auth.basic (ji daɗin zaɓin wani directory da/ko fayil). suna - muddin Apache ya karanta izini akan waɗannan albarkatun, zaku kasance lafiya):

# htpasswd -c /etc/httpd/auth.basic adminganglia

Shigar da kalmar sirri don adminganglia sau biyu kafin a ci gaba.

3. Gyara /etc/httpd/conf.d/ganglia.conf kamar haka:

Alias /ganglia /usr/share/ganglia
<Location /ganglia>
    AuthType basic
    AuthName "Ganglia web UI"
    AuthBasicProvider file
    AuthUserFile "/etc/httpd/auth.basic"
    Require user adminganglia
</Location>

4. Gyara /etc/ganglia/gmetad.conf:

Da farko, yi amfani da umarnin gridname mai biye da suna mai bayyanawa don grid ɗin da kuke saitawa:

gridname "Home office"

Bayan haka, yi amfani da data_source wanda ke biye da suna mai siffata don tari (rukunin sabar), tazarar zabe a cikin daƙiƙa da adireshin IP na maigidan da nodes masu sa ido:

data_source "Labs" 60 192.168.0.29:8649 # Master node
data_source "Labs" 60 192.168.0.32 # Monitored node

5. Gyara /etc/ganglia/gmond.conf.

a) Tabbatar cewa cluster block yayi kama da haka:

cluster {
name = "Labs" # The name in the data_source directive in gmetad.conf
owner = "unspecified"
latlong = "unspecified"
url = "unspecified"
}

b) A cikin toshe udp_send_chanel, yi sharhi game da umarnin mcast_join:

udp_send_channel   {
  #mcast_join = 239.2.11.71
  host = localhost
  port = 8649
  ttl = 1
}

c) A ƙarshe, yi sharhi mcast_join kuma ɗaure umarni a cikin toshewar udp_recv_channel:

udp_recv_channel {
  #mcast_join = 239.2.11.71 ## comment out
  port = 8649
  #bind = 239.2.11.71 ## comment out
}

Ajiye canje-canje kuma fita.

6. Bude tashar jiragen ruwa 8649/udp kuma ba da izinin rubutun PHP (gudu ta hanyar Apache) don haɗawa zuwa cibiyar sadarwar ta amfani da SELinux boolean mai mahimmanci:

# firewall-cmd --add-port=8649/udp
# firewall-cmd --add-port=8649/udp --permanent
# setsebool -P httpd_can_network_connect 1

7. Sake kunna Apache, gmetad, da gmond. Hakanan, tabbatar da an kunna su don farawa akan boot:

# systemctl restart httpd gmetad gmond
# systemctl enable httpd gmetad httpd

A wannan gaba, yakamata ku sami damar buɗe haɗin yanar gizon Ganglia a http://192.168.0.29/ganglia sannan ku shiga tare da takaddun shaida daga # Mataki na 2.

8. A cikin rundunar Ubuntu, kawai za mu shigar da ganglia-monitor, daidai da ganglia-gmond a cikin CentOS:

$ sudo aptitude update && aptitude install ganglia-monitor

9. Gyara fayil ɗin /etc/ganglia/gmond.conf a cikin akwatin sa ido. Ya kamata wannan ya zama daidai da fayil iri ɗaya a cikin kullin babban sai dai cewa layukan da aka yi tsokaci a cikin gungu, udp_send_channel, da udp_recv_channel yakamata a kunna:

cluster {
name = "Labs" # The name in the data_source directive in gmetad.conf
owner = "unspecified"
latlong = "unspecified"
url = "unspecified"
}

udp_send_channel   {
  mcast_join = 239.2.11.71
  host = localhost
  port = 8649
  ttl = 1
}

udp_recv_channel {
  mcast_join = 239.2.11.71 ## comment out
  port = 8649
  bind = 239.2.11.71 ## comment out
}

Sannan, sake kunna sabis ɗin:

$ sudo service ganglia-monitor restart

10. Sake sabunta haɗin yanar gizon kuma ya kamata ku iya duba ƙididdiga da zane-zane na duka runduna a cikin grid na Ofishin Gida/Labs (amfani da jerin zaɓuka kusa da grid na Ofishin Gida don zaɓar gungu, Labs a cikin yanayinmu):

Yin amfani da shafukan menu (wanda aka haska a sama) zaku iya samun dama ga bayanai masu ban sha'awa game da kowane uwar garken daban daban kuma cikin rukuni. Kuna iya ma kwatanta ƙididdiga na duk sabar a cikin gungu gefe da gefe ta amfani da shafin Kwatanta Runduna.

Kawai zaɓi ƙungiyar sabobin ta amfani da magana ta yau da kullun kuma zaku iya ganin saurin kwatancen yadda suke aiki:

Ɗaya daga cikin abubuwan da ni kaina na fi samun sha'awa shine taƙaitaccen bayani game da wayar hannu, wanda zaka iya shiga ta amfani da Mobile tab. Zaɓi gungu da kuke sha'awar sannan sannan kowane mai masaukin baki:

Takaitawa

A cikin wannan labarin mun gabatar da Ganglia, mafita mai ƙarfi kuma mai daidaitawa don grid da gungun sabobin. Jin kyauta don shigarwa, bincika, da yin wasa tare da Ganglia gwargwadon yadda kuke so (a hanya, kuna iya gwada Ganglia a cikin nunin nunin da aka bayar a cikin gidan yanar gizon aikin.

Yayin da kuke ciki, zaku kuma gano cewa sanannun kamfanoni da yawa a cikin duniyar IT ko ba sa amfani da Ganglia. Akwai kyawawan dalilai masu yawa na hakan banda waɗanda muka raba a cikin wannan labarin, tare da sauƙin amfani da zane-zane tare da ƙididdiga (yana da kyau a sanya fuska ga sunan, ko ba haka ba?) Wataƙila kasancewa a saman.

Amma kada ku ɗauki kalmarmu kawai, gwada shi da kanku kuma kada ku yi jinkirin sauke mana layi ta amfani da fom ɗin sharhi da ke ƙasa idan kuna da tambayoyi.