10 Mafi Shaharar Rarraba Linux na 2020


Mu kusan rabin shekara ta 2021, mun yi tunanin ya dace mu raba tare da masu sha'awar Linux a can mafi mashahuri rarraba na shekara zuwa yanzu. A cikin wannan sakon, za mu sake nazarin manyan 10 mafi mashahuri rarraba Linux dangane da ƙididdigar amfani da rabon kasuwa.

DistroWatch ya kasance mafi ingantaccen tushen bayanai game da tsarin aiki mai buɗewa, tare da mai da hankali musamman kan rarraba Linux da dandano na BSD. Yana tattarawa da gabatar da ɗimbin bayanai game da rarrabawar Linux akai-akai don sauƙaƙa samun dama ga su.

Kodayake ba alama ce mai kyau ta shahara ko amfani da rarraba ba, DistroWatch ya kasance mafi kyawun ma'aunin shahara a cikin al'ummar Linux. Yana amfani da kididdigar Page Hit Ranking (PHR) don auna shaharar rarrabawar Linux tsakanin maziyartan gidan yanar gizon.

Hakanan kuna iya son: Top 15 Mafi kyawun Tsaro-Centric Linux Rarrabawa]

Don gano abin da aka fi amfani da distros na wannan shekara, bari mu je Distrowatch kuma mu duba Tebur Hit Ranking (PHR a takaice). A can za ku iya zaɓar tsawon lokaci iri-iri da yawa waɗanda za su ba ku damar bincika ƙimar Linux da rarrabawar BSD a cikin wannan lokacin.

Takaitaccen kwatancen da 2020 shima zai taimaka mana ko wadancan distros suna samun ci gaba mai dorewa ko a'a. Shirya don farawa? Bari mu fara.

Don farawa, bari mu kalli teburin kwatancen mai zuwa, wanda ke lissafin matsayin manyan 10 Linux rabawa daga wannan shekara da daga 2020:

Kamar yadda kake gani, ba a sami canje-canje masu yawa ko na ban mamaki ba a cikin wannan shekara. Bari yanzu mu kalli manyan rarraba Linux guda 10 tare da mafi girman matsayi kamar kowane Distrowatch, cikin tsari mai saukowa, kamar na Mayu 18, 2021.

10. Zurfi

Deepin (wanda aka fi sani da Deepin, Linux Deepin, Hiweed GNU/Linux) tsarin aiki ne na Linux wanda aka samo shi daga Debian, mai tallafawa kwamfyutocin kwamfyutoci, tebur, da duk-in-ones. Yana nufin samar da kyakkyawan tsarin aiki mai sauƙi, mai sauƙin amfani, aminci, kuma abin dogaro ga masu amfani da duniya.

Yana jigilar kaya tare da Deepin Desktop Environment (DDE), aikace-aikace na asali da yawa, da software na buɗaɗɗen tushe da aka riga aka shigar, waɗanda ke ba ku damar samun abubuwan nishaɗi iri-iri, amma kuma suna biyan bukatun ku na yau da kullun. Mahimmanci, zaku iya samun kusan aikace-aikace dubu a cikin Deeping Store don biyan buƙatun mai amfani.

9. Fedora

An gina shi da kuma kiyaye shi ta hanyar aikin Fedora (kuma Red Hat ke ɗaukar nauyin), ƙungiyar masu sa kai na duniya da masu haɓakawa, Fedora ya ci gaba da kasancewa ɗaya daga cikin manyan abubuwan da aka yi amfani da su na tsawon shekaru yanzu saboda manyan nau'ikan nau'ikan sa guda uku (Aiki (na tebur), Buga uwar garke, da Hoton Cloud), tare da sigar ARM don sabobin tushen ARM (yawanci mara kai).

Koyaya, watakila mafi kyawun halayen Fedora shine cewa koyaushe yana kan jagorar haɗa sabbin nau'ikan fakiti da fasaha a cikin rarrabawa. Bugu da kari, sabbin fitowar Red Hat Enterprise Linux da CentOS sun dogara ne akan Fedora.

8. Zorin OS

madadin Windows da macOS, don haka ƙofar shiga duniyar Linux. Abin da ya sa ya shahara shine ƙarfi, tsafta, da goge goge wanda ke ba da ƙa'idar Zorin Appearance wanda ke ba masu amfani damar tweak ɗin tebur don kama yanayin da suka saba da shi.

7. Sulusi

An tsara shi musamman don lissafin gida da ofis, Solus shine rarrabawar Linux wanda aka gina daga karce. Ya zo tare da software iri-iri daga cikin akwatin don haka za ku iya tafiya ba tare da wahala don saita na'urarku ba.

Wasu daga cikin abubuwan da suka fi ban sha'awa sun haɗa da yanayin tebur na al'ada da ake kira Budgie wanda aka haɗa shi tare da tarin GNOME (kuma ana iya saita shi don yin koyi da kamanni na GNOME 2 tebur).

Hakanan ana amfani da shi ta masu haɓakawa yayin da yake ba da kayan aikin haɓaka iri-iri kamar masu gyara, harsunan shirye-shirye, masu tarawa, da tsarin sarrafa sigar, da kuma fasahar ɗaukar hoto/ƙira.

6. Elementary OS

Masu haɓakawa ne suka tallata shi a matsayin mai sauri da buɗewa don Windows da OS X, wannan kyakkyawan tsarin rarraba Linux na tushen Ubuntu LTS an fara samuwa a cikin 2011 kuma a halin yanzu yana kan sakinsa na biyar (codename Hera).

Tun da OS na farko ya dogara ne akan Ubuntu, ya dace gaba ɗaya tare da ma'ajinsa da fakitinsa. A bayanin kula na sirri, wannan shine ɗayan mafi kyawun rarrabawar tebur da na taɓa gani.

5. Debian

A matsayin rarraba Linux mai ƙarfi, Debian Linux yana da himma ga software kyauta (don haka koyaushe zai kasance 100% kyauta) amma kuma yana bawa masu amfani damar shigar da amfani da software marasa kyauta akan injinan su don samarwa. Ana amfani da shi duka akan kwamfutocin tebur da uwar garken, kuma don gudanar da abubuwan more rayuwa da ke tafiyar da gizagizai.

Kasancewa ɗaya daga cikin tsofaffin tsofaffin kuma shahararrun rabawa na Linux (ɗayan kasancewar RedHat Enterprise Linux), shine tushen yawancin shahararrun rarraba Linux musamman Ubuntu da Kali Linux.

A lokacin wannan rubuce-rubucen, ma'ajiyar Debian don ingantaccen sigar yanzu (lambar suna Buster) sun ƙunshi fakiti 59,000 gabaɗaya, yana mai da shi ɗayan mafi cikakken rarraba Linux.

Ko da yake ana iya ganin ƙarfinsa a cikin sabobin, bugu na tebur ya ga ci gaba na ban mamaki a fasali da bayyanar.

4. Ubuntu

Wataƙila wannan rarraba ba ya buƙatar kowane gabatarwa. Canonical, kamfanin da ke bayan Ubuntu, ya ba da himma sosai don sanya shi zama sananne kuma yaduwa har zuwa lokacin da zaku iya samun sa a cikin wayoyi, allunan, PCs, sabobin, da girgije VPS.

Hakanan, Ubuntu yana da ƙari na kasancewa akan Debian kuma sanannen rabe-rabe ne tsakanin sabbin masu amfani - wanda shine watakila dalilin ci gaba da ci gabanta akan lokaci. Ko da yake ba a yi la'akari da wannan darajar ba, Ubuntu shine tushe don sauran rarrabawar dangin Canonical kamar Kubuntu, Xubuntu, da Lubuntu.

A saman wannan duka, hoton shigarwa ya haɗa da fasalin Gwada Ubuntu, wanda zai baka damar gwada Ubuntu kafin a zahiri shigar da shi akan rumbun kwamfutarka. Ba yawancin manyan rarrabawa ke ba da irin waɗannan fasalulluka a zamanin yau ba.

3. Linux Mint

Sanannen taken Linux Mint (Daga 'yanci ya zo da ladabi), ba magana ce kawai ba. Dangane da Ubuntu, yana da tsayayye, mai ƙarfi, cikakke, kuma mai sauƙin amfani da rarraba Linux - kuma zamu iya ci gaba da ci gaba tare da jerin kyawawan sifofi don bayyana Mint.

Daga cikin mafi bambance-bambancen fasalulluka na Mint za mu iya ambata cewa yayin shigarwa, ana ba ku damar zaɓar daga jerin mahallin tebur, kuma kuna iya tabbata da zarar an shigar da shi, zaku iya kunna kiɗan ku da fayilolin bidiyo ba tare da ƙarin matakan daidaitawa ba. tun da daidaitaccen shigarwa yana samar da codecs na multimedia daga cikin akwatin.

2. Manjaro

Dangane da Arch Linux, Manjaro yana da niyyar yin amfani da ƙarfi da fasalulluka waɗanda ke sa Arch ya zama babban rarraba yayin samar da ƙarin shigarwa mai daɗi da ƙwarewar aiki daga cikin akwatin duka don sabbin masu amfani da Linux masu gogayya.

Manjaro ya zo tare da wuraren da aka riga aka shigar, aikace-aikacen hoto (ciki har da cibiyar software), da codecs na multimedia don kunna sauti da bidiyo.

1. MX Linux

MX Linux yana saman jerin godiya ga babban kwanciyar hankali, kyawawa da ingantaccen tebur, da kuma saurin koyo. Tsarin aiki ne na Linux mai matsakaicin nauyi wanda ya dogara da Debian. Ya zo tare da tsari mai sauƙi, aiki mai ƙarfi, da sawun matsakaici. An gina shi don kowane nau'in masu amfani da aikace-aikace.

Bugu da ƙari, yana da mahimmanci ga mai amfani, don tabbatar da cewa tsarin yana aiki daga cikin akwatin, ya zo tare da wasu adadin software marasa kyauta. Wani abu na musamman game da MX Linux shine cewa yana jigilar kaya tare da systemd (tsarin da mai sarrafa sabis) wanda aka haɗa ta tsohuwa amma an kashe shi saboda rikice-rikicen da ke tattare da shi, a maimakon haka, yana amfani da systemd-shim wanda ya kwaikwayi mafi yawan idan ba duk ayyukan da ake buƙata don gudana ba. mataimakan ba tare da yin amfani da sabis na init ba.

Takaitawa

A cikin wannan labarin, mun bayyana a taƙaice manyan 10 Linux rabawa na shekara ta 2021 ya zuwa yanzu. Idan kun kasance sabon mai amfani da ke ƙoƙarin yanke shawarar wane distro za ku ɗauka don fara tafiyarku, ko kuma idan kun kasance gogaggen mai amfani da ke son gano sabbin zaɓuɓɓuka, muna fatan wannan jagorar zai ba ku damar yanke shawara mai ilimi.

Kamar koyaushe, kar a yi jinkiri don sanar da mu Me kuke tunani game da waɗannan manyan distros 10? kuma wanne Linux distro za ku ba da shawarar ga sababbin kuma me yasa?