Yadda ake Sanya Zabbix Agents akan Linux Mai Nisa


Ci gaba da Zabbix jerin, wannan koyawa za ta jagorance ku kan yadda zaku iya girka da daidaita wakilan Zabbix akan Linux (RHEL-based distros) don saka idanu akan albarkatun gida akan tsarin nesa.

Babban aikin wakilan Zabbix ya ƙunshi tattara bayanan gida daga maƙasudin inda suke gudana da aika bayanan zuwa uwar garken Zabbix ta tsakiya don a ci gaba da sarrafa su da bincika su.

Shigar da Sanya Zabbix akan Debian/Ubuntu da RHEL/CentOS/Fedora da Rocky Linux/AlmaLinux.

    Yadda ake Sanya Zabbix akan RHEL/CentOS da Debian/Ubuntu - Part 1
  • Yadda ake saita Zabbix don Aika Faɗakarwar Imel zuwa Asusun Gmel - Kashi na 2

Mataki 1: Sanya Zabbix Agents a cikin Linux Systems

1. Dangane da rarraba Linux da kuke gudanarwa, je zuwa Dpkg.

Don tsarin Debian/Ubuntu (gami da sabbin sakewa) yi amfani da matakai masu zuwa don saukewa da shigar da Wakilin Zabbix:

----------------- On Debian 11 -----------------
$ wget https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/debian/pool/main/z/zabbix/zabbix-agent2_5.4.6-1+debian11_amd64.deb
$ sudo dpkg -i zabbix-agent2_5.4.6-1+debian11_amd64.deb

----------------- On Debian 10 -----------------
$ wget https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/debian/pool/main/z/zabbix/zabbix-agent2_5.4.6-1+debian10_amd64.deb
$ sudo dpkg -i zabbix-agent2_5.4.6-1+debian10_amd64.deb
----------------- On Ubuntu 20.04 -----------------
$ wget https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/ubuntu/pool/main/z/zabbix/zabbix-agent_5.4.7-1+ubuntu20.04_amd64.deb
$ sudo dpkg -i zabbix-agent_5.4.7-1+ubuntu20.04_amd64.deb

----------------- On Ubuntu 18.04 -----------------
$ wget https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/ubuntu/pool/main/z/zabbix/zabbix-agent_5.4.7-1+ubuntu18.04_amd64.deb
$ sudo dpkg -i zabbix-agent_5.4.7-1+ubuntu18.04_amd64.deb

Don tsarin RHEL iri ɗaya, zazzage .rpm ɗin da aka kunshe don takamaiman lambar sakin rarraba, ta amfani da shafi ɗaya kamar na sama, kuma shigar da shi ta amfani da mai sarrafa fakitin rpm.

Domin sarrafa abubuwan dogaro ta atomatik da suka ɓace ta atomatik kuma shigar da wakili ta amfani da harbi ɗaya yi amfani da yum umarnin da ke biye da hanyar zazzagewar fakitin binary, kamar a cikin misalin da ke ƙasa da aka yi amfani da shi don shigar da wakili akan CentOS 8:

----------------- On RHEL 8 -----------------
# rpm -Uvh https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/rhel/8/x86_64/zabbix-agent-5.4.6-1.el8.x86_64.rpm

----------------- On RHEL 7 -----------------
# rpm -Uvh https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/rhel/7/x86_64/zabbix-agent-5.4.6-1.el7.x86_64.rpm

Mataki 2: Sanya kuma Gwada Wakilin Zabbix a cikin Linux

2. Mataki na gaba na ma'ana bayan shigar da fakiti akan tsarin shine buɗe fayil ɗin daidaitawar wakili na Zabbix wanda ke cikin /etc/zabbix/ tsarin tsarin akan manyan rarrabawa kuma ya umurci shirin don aika duk bayanan da aka tattara zuwa uwar garken Zabbix domin a yi nazari da sarrafa su.

Don haka, buɗe fayil ɗin zabbix_agentd.conf tare da editan rubutu da kuka fi so, nemo layin da ke ƙasa (amfani da hotunan kariyar kwamfuta a matsayin jagora), ba da amsa kuma ku yi canje-canje masu zuwa:

# nano /etc/zabbix/zabbix_agentd.conf

ƙara adireshin IP na uwar garken Zabbix da sunan mai masauki kamar yadda aka nuna a ƙasa.

Server=IP of Zabbix Server
ServerActive=IP of Zabbix Server
Hostname=use the FQDN of the node where the agent runs

3. Da zarar kun gama gyara fayil ɗin daidaitawar wakili na Zabbix tare da ƙimar da ake buƙata, sake kunna daemon ta amfani da umarnin mai zuwa, sannan yi amfani da umarnin netstat don tabbatar da idan an fara daemon kuma yana aiki akan takamaiman tashar jiragen ruwa - 10050/tcp:

$ sudo systemctl restart zabbix-agent
$ sudo netstat -tulpn|grep zabbix

Don tsofaffin rabawa yi amfani da umarnin sabis don sarrafa daemon wakili na Zabbix:

$ sudo service zabbix-agent restart
$ sudo netstat -tulpn|grep zabbix

4. Idan tsarin ku yana bayan firewall to kuna buƙatar buɗe tashar 10050/tcp akan tsarin don isa ta uwar garken Zabbix.

Don tushen tsarin Debian, gami da Ubuntu, zaku iya amfani da mai amfani na Firewalld don sarrafa ka'idodin Tacewar zaɓi kamar misalan da ke ƙasa:

$ sudo ufw allow 10050/tcp  [On Debian based systems]
$ sudo firewall-cmd --add-port=10050/tcp --permanent  [On RHEL based systems]

Don tsofaffin rabawa kamar RHEL/CentOS 6 ko tacewar wuta mara sarrafa ta takamaiman kayan aiki yi amfani da umarnin iptables mai ƙarfi don buɗe tashoshin jiragen ruwa:

# iptables -A INPUT -p tcp -m tcp --dport 10050 -j ACCEPT

5. A ƙarshe, don gwada idan za ku iya isa Zabbix Agent daga Zabbix Server, yi amfani da umarnin Telnet daga na'urar uwar garken Zabbix zuwa adiresoshin IP na na'urorin da ke tafiyar da wakilai, kamar yadda aka kwatanta a kasa (kada ku damu da kuskuren da aka jefa daga baya). wakilai):

# telnet zabbix_agent_IP 10050

Mataki 3: Ƙara Mai watsa shiri na Zabbix Agent Sa ido zuwa Sabar Zabbix

6. A mataki na gaba lokaci ya yi da za a matsa zuwa Zabbix uwar garken gidan yanar gizon yanar gizon kuma fara ƙara rundunonin da ke gudanar da zabbix wakili domin sabar ta sa ido.

Je zuwa Kanfigareshan -> Runduna -> Ƙirƙiri Mai watsa shiri -> Mai watsa shiri shafin kuma cika filin Sunan Mai watsa shiri tare da FQDN na na'ura mai kula da Zabbix, yi amfani da ƙimar daidai da na sama don filin Sunan Ganuwa.

Na gaba, ƙara wannan mai masaukin baki zuwa ƙungiyar sabar da aka sa ido kuma yi amfani da Adireshin IP na na'ura mai kulawa a filin musaya na Agent - a madadin za ku iya amfani da ƙudurin DNS idan haka ne. Yi amfani da hotunan kariyar kwamfuta na ƙasa azaman jagora.

7. Na gaba, matsa zuwa Samfura tab kuma buga Select. Ya kamata a buɗe sabon taga mai samfuri. Zaɓi Template OS Linux sannan gungura ƙasa kuma danna maɓallin Zaɓi don ƙarawa kuma rufe taga ta atomatik.

8. Da zarar samfurin ya bayyana zuwa Haɗa sabon akwatin samfuri, danna kan Ƙara rubutu don haɗa shi zuwa uwar garken Zabbix, sannan danna maɓallin ƙara ƙasa don gama aikin kuma gabaɗaya mai kulawa gaba ɗaya. Sunan da ake iya gani na rundunar da ake sa ido ya kamata yanzu ya bayyana taga runduna.

Shi ke nan! Kawai tabbatar da cewa an saita Matsayin mai watsa shiri zuwa An kunna kuma jira ƴan mintuna domin uwar garken Zabbix ta tuntuɓi wakili, sarrafa bayanan da aka karɓa, kuma a sanar da ku ko kuma a ƙarshe faɗakar da ku idan wani abu ya yi muni akan abin da aka sa ido.