Yadda za a Sanya GNU GCC (C da C ++ Compiler) da Kayan Aikin Haɓakawa a RHEL/CentOS da Fedora


A zamanin yau, a matsayin mai kula da tsarin ko injiniya ba za ku iya jin gamsuwa ta hanyar sanin yadda ake amfani da CLI da magance sabar GNU/Linux ba, amma kuna buƙatar ci gaba da mataki ɗaya gaba zuwa yankin ci gaba da kasancewa a saman wasan ku. . Idan kuna la'akari da aiki a cikin ci gaban kernel ko aikace-aikace na Linux, to C ko C ++ shine mafi kyawun wurin farawa.

Karanta Hakanan: Sanya C, C ++ da Gina Kayan Aikin Gaggawa a cikin Debian/Ubuntu/Mint

A cikin wannan labarin za mu bayyana yadda ake shigar da Gnu C da C ++ masu tarawa kuma yana da alaƙa da kayan aikin haɓaka kamar su automake, autoconf, flex, bison, da sauransu a cikin tsarin Fedora da CentOS/RHEL.

Menene Compiler?

A cikin kalmomi masu sauƙi, mai tarawa shirin software ne wanda ke canza kalamai da aka rubuta a cikin yaren tushe zuwa harshen manufa wanda CPU na injin zai iya fahimta da aiwatarwa.

A cikin Fedora da abubuwan da aka samo asali (a zahiri, wannan gaskiya ne ga duk yanayin yanayin halittun Linux kuma), sanannun C da C ++ masu tarawa sune gcc da g ++, bi da bi, duka haɓakawa da tallafi ta hanyar Gidauniyar Software ta Kyauta azaman ɓangare na Aikin GNU.

Sanya GCC (C++ Compiler and Development Tools

Idan gcc da/ko g++ kuma ba a shigar da kayan aikin haɓakawa masu alaƙa a cikin tsarin ku ta tsohuwa ba, zaku iya shigar da sabbin abubuwan da ake samu daga ma'ajiyar kamar haka:

# yum groupinstall 'Development Tools'		[on CentOS/RHEL 7/6]
# dnf groupinstall 'Development Tools'		[on Fedora 22+ Versions]

Kafin mu nutse cikin rubuta lambar C ko C++, akwai wani kayan aiki don haɓaka kayan aikin haɓaka ku da muke son nuna muku.

Ƙaddamar da Rukunin C da C++ a cikin Linux

Lokacin da kuke a matsayin ɓangare na tsarin haɓakawa, dole ne ku sake tattarawa sau da yawa bayan yin canje-canje ga lambar tushe yana da kyau a sami cache mai tarawa don hanzarta tattarawa na gaba.

A cikin Linux, akwai wani abin amfani da ake kira ccache, wanda ke hanzarta tattarawa ta hanyar caching ɗin da suka gabata da gano lokacin da aka sake yin irin wannan harhada. Bayan C da C++, yana kuma tallafawa Objective-C da Objective-C++.

Ccache yana da ƴan iyakoki kawai: yana da amfani kawai yayin tattara fayil ɗaya. Don sauran nau'ikan tattarawa, tsarin zai ƙare yana gudana ainihin mai tarawa. Haka abin yake idan ba a tallafawa tutar mai tarawa. Hanya mai haske ita ce, a kowane yanayi ba zai tsoma baki tare da ainihin abin da aka tattara ba kuma ba zai jefa kuskure ba - kawai komawa zuwa ainihin mai tarawa.

Bari mu shigar da wannan kayan aiki:

# yum install ccache 

kuma duba yadda yake aiki tare da misali.

Gwajin GNU C Compiler tare da sauƙi C++ Shirin

A matsayin misali, bari mu yi amfani da shirin C++ mai sauƙi wanda ke ƙididdige yanki na rectangle bayan an ba da tsayinsa da faɗinsa a matsayin shigarwa.

Bude editan rubutun da kuka fi so kuma shigar da lambar mai zuwa, sannan ku ajiye azaman area.cpp:

#include <iostream> 
using namespace std;  

int main() 
{ 
float length, width, area; 

cout << "Enter the length of the rectangle: "; 
cin >> length; 
cout << "Now enter the width: "; 
cin >> width; 
area = length*width; 

cout <<"The area of the rectangle is: "<< area << endl;

return 0; 
} 

Don haɗa lambar da ke sama zuwa yankin da za a iya aiwatarwa a cikin kundin adireshin aiki na yanzu yi amfani da -o switch tare da g++:

# g++ area.cpp -o area

Idan kuna son amfani da ccache, kawai shirya umarnin da ke sama tare da ccache, kamar haka:

# ccache g++ area.cpp -o area 

Sannan kunna binary:

./area
Enter the length of the rectangle: 2.5
Now enter the width: 3.7
The area of the rectangle is: 9.25

Kada ka bari wannan misali mai sauƙi ya sa ka yi tunanin cewa ccache ba shi da amfani. Za ku san menene babban kayan aiki ccache lokacin da ake tattara babban fayil ɗin lambar tushe. Wannan ka'ida ta shafi shirye-shiryen C kuma.

Takaitawa

A cikin wannan labarin mun bayyana yadda ake shigarwa da amfani da masu tara GNU don C da C ++ a cikin rarraba tushen Fedora.

Bugu da kari, mun nuna yadda ake amfani da cache mai tarawa don hanzarta sake tattara lambar guda ɗaya. Yayin da zaku iya komawa zuwa shafukan mutumin kan layi don gcc da g++ don ƙarin zaɓuɓɓuka da misalai, muna sa ran ji daga gare ku idan kuna da tambayoyi ko sharhi.