Sabon Shigar Debian 11 Bullseye


Agusta 14, 2021, alama ce ta sabon babban saki don shahararren Debian Linux rarraba. Codenamed Bullseye da chock-cike da kayan haɓakawa da sabunta software bayan shekaru 2, wata 1, da kwanaki 9 na haɓakawa, za a tallafawa wannan sakin na shekaru 5 masu zuwa.

Wannan jagorar za ta yi tafiya cikin sabon shigarwa na sabon tsarin aiki na Debian 11 Bullseye.

[ Hakanan kuna iya son: Yadda ake Shigar Debian 11 (Bullseye) Server Ta amfani da Shigarwar Gidan Yanar Gizo]

Tare da wannan sabon sakin ya zo da ɗan sabbin ayyuka. Ɗaya daga cikin mafi yawan sauye-sauyen maraba shine sabunta kwaya. Buster (Debian 10) har yanzu yana gudana 4.19 amma yanzu tare da Bullseye (Debian 11), tsalle zuwa 5.10 ya kawo tallafin kayan aikin ban mamaki!

  • An sabunta Kernel (5.10).
  • Gnome, KDE, LXDE, LXQt, Mate, da wuraren tebur na XFCE ana samun su kai tsaye daga mai sakawa.
  • Tallafawa ga gine-gine da dama da suka haɗa da PowerPC, MIPS, I386, AMD64, AArch64, da sauransu.
  • Samba 4.13, PHP 7.4, Apache 2.4.
  • Sabon sigar GIMP, LibreOffice.
  • Za a iya samun tan na sauran sabuntawa anan.

  • Mafi ƙarancin RAM: 512MB.
  • RAM da aka ba da shawarar: 2GB.
  • Hard Drive Space: 10 GB.
  • Mafi ƙarancin 1GHz Pentium processor.

Jagoran Shigar Debian 11 Bullseye

Wannan yanki na labarin zai mayar da hankali kan sabon shigar Debian 11. Shigar da Debian 11 yana bi sosai ga shigar da wasu bambance-bambancen Debian. Za a lura da manyan canje-canje da nunawa yayin da suke faruwa.

1. Da farko je zuwa shafin saukar da Debian. Wannan shafin zai ba mai amfani damar zaɓar daga CD ko DVD ɗin shigarwa.

DVD ɗin yana ƙunshe da sigar Live ta Debian da kuma abin da ake buƙata na shigarwa. Tabbatar da zaɓar tsarin gine-ginen da ya dace don PC wanda za'a shigar da Debian!.

2. Yi amfani da UNetbootin zai iya cika wannan aikin).

Hanya mafi sauƙi duk da haka ita ce Linux dd utility da sandar USB. Rubutun umarni yana da sauƙi sosai amma yana ɗaukar ƙarin taka tsantsan don tabbatar da cewa an samar da hujjojin da suka dace. Don cim ma wannan, canza shugabanci zuwa babban fayil ɗin Zazzagewa, inda kuka zazzage fayil ɗin Debian 11 iso.

$ cd Downloads/

Sannan toshe kebul na USB wanda bai ƙunshi kowane mahimman bayanai ba. Wannan tsari yana da lalacewa! Za a cire duk bayanan da ke cikin kebul na USB. Ƙayyade sunan hardware don sabuwar kebul na USB da aka saka ta amfani da umarnin lsblk.

# lsblk

A cikin wannan misalin, za a yi amfani da /dev/sdc1 don ƙirƙirar kafofin watsa labarai na shigarwa na Debian. Yanzu lokaci ya yi da za a gina umarnin dd don kwafi ISO zuwa kebul na USB (Ba za ku iya kwafi fayil ɗin ISO kawai zuwa kebul na USB ba, ba zai yi boot ba)!.

$ sudo dd if=debian-11.1.0-amd64-DVD-1.iso of=/dev/sdc1 status=progress
OR
$ sudo dd if=debian-11.1.0-amd64-DVD-1.iso of=/dev/sdc1 bs=1M

dd umurnin ba zai bayar da wani ra'ayi cewa wani abu ke faruwa. Idan kebul na USB yana da alamar LED, duba hasken kuma duba ko hasken yana walƙiya. dd zai gama kuma ya mayar da mai amfani zuwa ga umarni da sauri bayan ya kammala.

Tabbatar da fitar da/cire tuƙi cikin aminci a cikin injin. Linux yana da dabi'ar cache data kuma rubuta shi daga baya! Yanzu da filashin ya shirya, lokaci ya yi da za a saka kebul na USB a cikin kwamfutar kuma a yi ta zuwa mai sakawa Debian.

3. Mai sakawa zai tada zuwa allon fantsama na Debian 11 wanda ke ba da zaɓuɓɓuka da yawa don zaɓuɓɓukan shigarwa na ci gaba.

4. Yi amfani da madannai don zaɓar zaɓin taya da ake so; A yanzu, Za a yi amfani da Shigar da Zane tunda yawancin masu amfani sun gamsu da linzamin kwamfuta.

Wannan zai kunna Debian a cikin mai sakawa. Zaɓuɓɓukan farko na farko zasu buƙaci mai amfani don zaɓar yare, wuri, da madannai don amfani da su.

Mataki na gaba shine saita sunan mai masaukin kwamfuta, sunan yanki kuma ba da damar mai sakawa ya saita hanyar sadarwa don samun dama ga wuraren ajiyar software.

5. Bayan daidaita sunan mai masauki, tsarin zai tambayi mai amfani don ƙirƙirar kalmar sirri ta 'tushen'. Tabbatar kar a manta da wannan kalmar sirri saboda ba tsari bane mai daɗi don ƙoƙarin dawo da shi!

6. Bayan tushen tushen mai amfani, mai amfani na yau da kullun ba tushen tushen zai buƙaci a daidaita shi ba. Wannan ya kamata ya zama wani abu dabam da 'tushen' don dalilai na tsaro.

7. Bayan an saita masu amfani da tushen da waɗanda ba tushen ba, mai sakawa zai yi ƙoƙarin zazzage wasu fakiti daga ma'ajiyar kuma don haka haɗin yanar gizon yana da matukar taimako (amma ba lallai ba ne kuma mai sakawa zai shigar da tushe. tsarin komai).

Yanzu mai sakawa zai sa mai amfani ya kafa tsarin rarraba da za a yi amfani da shi akan wannan tsarin. Ga mafi yawan abubuwan shigarwa na yau da kullun, zaɓin \Jagora - Yi amfani da gabaɗayan faifai zai isa amma ku gane cewa wannan zai sake rubuta duk bayanai akan faifai!.

8. Shafi na gaba zai tambayi mai amfani don tabbatar da canje-canjen bangare, rubuta canje-canje zuwa faifai, kuma fara aiwatar da tsarin shigarwa na tushen fayilolin Debian.

Idan sauye-sauyen sun yi kyau kuma tushen tushen da ya dace da musanya sarari ya wanzu, danna \Gama partitioning kuma rubuta canje-canje a cikin faifai.

9. Mataki na gaba shine sanar da mai sakawa don amfani da ma'ajin cibiyar sadarwa don tattara sauran abubuwan da ake bukata yayin shigarwa maimakon daga CD/DVD. Tabbatar zaɓar ɗaya wanda ke kusa da wurin da injin yake a yanzu in ba haka ba zazzagewar na iya ɗaukar tsayi sosai.

10. Taga na gaba zai tambayi idan mai amfani yana son shiga cikin taron ƙididdiga na Debian. Wannan zaɓin sirri ne kuma ana amfani dashi don taimakawa jagorar shawarwarin fakitin Debian. Ana iya sake saita wannan daga baya idan mai amfani ya yanke shawarar ficewa daga baya ko ana so.

11. A wannan lokacin mai sakawa zai tura mai amfani don kowane ƙarin fakiti don shigar. Wannan shine ɗayan kyawawan canje-canje tare da Bullseye. Yayin da ƙaramin canji, tsarin yanzu yana ba da zaɓi don shigar da kewayon wurare daban-daban na tebur kai tsaye daga mai sakawa.

Abin da aka fi so shi ne Cinnamon kuma an shigar da shi akan ƴan tsarin Debian yanzu amma ku tuna cewa yana buƙatar ƙarin kayan masarufi idan aka kwatanta da bambance-bambancen nauyi kamar XFCE.

Dangane da abin da aka zaɓa a nan, shigarwa na iya ɗaukar ƙarin mintuna ko kuma ya yi sauri. Ƙarin zaɓuɓɓukan da aka zaɓa a nan, ƙarin fakitin da za su buƙaci saukewa da shigar da su.

Ko da kuwa lokacin da wannan ya ƙare, mai sakawa zai tambayi inda za a saka grub (bootloader). Yawanci wannan yana kan ''code>/dev/sda'amma tsarin da ya dace ya bambanta dangane da zaɓin mai amfani.

12. Da zarar grub ya gama mai sakawa zai nemi ya sake yi cikin sabon tsarin aiki. Danna Ok kuma cire kafofin watsa labarai na USB lokacin da injin ya sake farawa. Idan komai yayi kyau, allon na gaba da aka gani zai kasance:

Barka da zuwa Debian 11 'Bullseye'! Lokaci don shiga, sabunta kowane sabon fakiti, shigar da ƙarin fakiti, da keɓance sabon tsarin aiki.

Ana ba da shawarar cewa masu amfani su bincika sabbin abubuwan sabuntawa ko da bayan an shigar da sabo saboda ana iya samun wasu gyare-gyaren tsaro a cikin ma'ajiyar da ba a shigar da fayil ɗin ISO ba tukuna. Don yin wannan sabuntawa, ba da umarni masu zuwa azaman tushen ko tare da amfanin 'sudo':

# apt-get update
# apt-get upgrade

Ji daɗin sabon shigar Debian 11!

Na gode don tsayawa ta wannan doguwar jagorar shigarwa da abubuwan farin ciki a cikin sabon sakin Debian 11!.