Yadda ake Sanya SUSE Linux Enterprise Server 15 SP4


SUSE Enterprise Linux Server (SLES) Rarraba Linux ce ta zamani kuma na zamani wacce aka haɓaka ta musamman don sabar da manyan firam ɗin. Yana mai da hankali kan tallafawa ayyukan samarwa kuma galibi manyan kungiyoyi ne ke amfani da shi don gudanar da aikace-aikace.

SUSE kuma tana goyan bayan yanayin IT na gargajiya kuma yana samuwa ga masu son tebur/masu aiki kamar SUSE Enterprise Linux Desktop (SLED). Bincika bayanin kula don ƙarin bayani game da SLES 15 SP4.

SUSE Enterprise Linux Server yana ba da kimantawa na kwanaki 60 wanda ke ba ku damar samun faci da sabuntawa.

A cikin wannan jagorar, za mu nuna yadda ake shigar SUSE Enterprise Linux Server 15 SP4.

Kafin farawa, tabbatar da cewa tsarin ku ya cika waɗannan buƙatu masu zuwa:

  • Mafi ƙarancin 4 da aka keɓe 64-bit CPU cores
  • Mafi ƙarancin RAM 2 GB
  • Mafi ƙarancin sarari 24 GB na sararin diski.
  • USB flash drive

Mataki 1: Zazzage SUSE Linux Enterprise Server 15 SP4

Mataki na farko shine zazzage hoton SUSE Enterprise Linux Server 15 SP4 ISO. Don haka, kan gaba zuwa shafin Zazzage SUSE na hukuma kuma zazzage ISO wanda ya dace da tsarin tsarin ku.

Idan ba ku da asusun SUSE tukuna, za a buƙaci ku ƙirƙiri ɗaya kuma buƙatun mai zuwa zai bayyana. Cika duk cikakkun bayanai kuma ƙaddamar da fom.

Za a aika hanyar haɗi zuwa asusun imel ɗin ku don kunna SUSE Account ɗin ku kuma ya jagorance ku zuwa hanyar zazzagewa.

Mataki 2: Ƙirƙiri Bootable USB Drive Amfani da Hoton ISO

Tare da hoton ISO a hannu, ƙirƙiri kebul na USB mai bootable tare da aikace-aikace kamar Ventoy, Balena Etcher, da Rufus. Duba jagorar mu akan manyan kayan aikin ƙirƙirar USB.

Idan burin ku shine shigar akan VirtualBox ko VMware, tabbatar da cewa kun ƙirƙiri na'ura mai mahimmanci da farko kuma ku hau hoton ISO.

Don kwamfutoci, da kayan aikin ƙarfe maras tushe, toshe kafofin watsa labarai da za a iya ɗauka kuma sake yin tsarin. Yi sha'awar canza saitunan BIOS don samun matsakaicin bootable azaman fifikon taya na farko.

Mataki 3: Boot SUSE Linux Enterprise Server

Da zarar tsarin ya tashi, zaɓi zaɓin 'Installation' ta amfani da kibiya ƙasa kuma danna 'ENTER'.

Mai sakawa zai fara saita tsarin sadarwa ta hanyar gano duk na'urorin cibiyar sadarwa, da karanta saitunan cibiyar sadarwa a wurin.

Sabunta mai sakawa kanta zai biyo baya bayan haka.

Mataki 4: Shigar da SUSE Linux Enterprise Server

A cikin wannan matakin, tabbatar da zaɓar yaren shigarwa da kuka fi so, shimfidar allon madannai, da samfurin SUSE da kuke son sanyawa.

A mataki na gaba, jin kyauta don tsallakewa cikin sharuɗɗan lasisi kuma duba 'Na Amince da Sharuɗɗan Lasisin', sannan danna 'Na gaba'.

Mai sakawa SUSE ya sanya shi ɗan wayo don shiga sashin hanyar sadarwa. Ga masu amfani da shigar SUSE Linux a karon farko, za su iya tsallake wannan matakin ba da saninsu ba saboda rashin ƙaddamar da matakin 'Saitunan Sadarwa'.

Dabarar don samun dama ga saitunan hanyar sadarwa, danna alamar 'Configuration Network' akan 'Shafin Rajista'.

Wannan yana kai ku zuwa shafin 'Network Saituna'. Ta hanyar tsoho, an saita saitin don samun IP ta amfani da ka'idar DHCP. Wannan yana aiki daidai. Idan kun yi daidai da wannan, Kawai danna 'Next'.

In ba haka ba, idan kuna son saita IP na tsaye, danna maɓallin 'Edit' kuma zaɓi 'Adireshin IP ɗin da aka sanya a tsaye' kuma samar da IP, abin rufe fuska, da sunan mai masauki. Sannan danna 'Next'.

Shafi na gaba yana ba da taƙaitaccen saitunan da kuka shigar yanzu.

Na gaba, danna kan shafin 'Sunan Mai watsa shiri/DNS' kuma samar da Sunan Mai watsa shiri da masu amfani da Suna.

Mai sakawa zai adana kuma ya kunna saitunan cibiyar sadarwar ku.

Komawa sashin Rajista. Wannan yana ba ku zaɓuɓɓuka uku na yadda za ku iya yin rajistar tsarin ku.

  1. Yi rijistar tsarin ta hanyar scc.suse.com. Wannan tashar hanyar Kula da Abokin Ciniki ce ta SUSE wacce ke taimaka muku sarrafa asusun SUSE da biyan kuɗin ku.
  2. Yi rijistar tsarin ta amfani da sabar RMT na gida (Repository Monitoring Tool) wanda ƙungiyar ku ta samar.
  3. Tsallake rajista da yin rijistar tsarin daga baya bayan an gama shigarwa.

Dangane da yanayin ku ko dacewa, zaku iya zaɓar kowane zaɓi. Idan kun riga kuna da lambar rajista a hannu, kawai samar da ita kuma yi amfani da zaɓin rajista na farko.

A wannan yanayin, za mu tsallake rajista a yanzu.

Sannan danna 'Next' don matsawa zuwa mataki na gaba.

A cikin wannan mataki, za a buƙaci ka zaɓi abubuwan haɓakawa da kayan aikin da kuka fi so. An riga an zaɓi Basesystem-Module da Server-Application-Modules ta tsohuwa. Jin kyauta don zaɓar samfuran da kuka fi so kuma danna 'Na gaba'.

Na gaba, za a jera taƙaitaccen zaɓaɓɓun kayayyaki. Kuna iya ƙara wasu ƙarin a wannan lokacin. Amma idan duk yayi kyau, danna kan 'Next'.

Mai sakawa SUSE yana ba da ɗimbin ayyuka da aka riga aka ayyana don yanayi daban-daban. Ta hanyar tsoho, ana samar da ayyuka masu zuwa:

  • SLES tare da GNOME - Wannan yana ba da yanayin tebur na GNOME.
  • Yanayin Rubutu - Ya ƙunshi Sabar X amma babu GNOME Desktop.
  • Mafi ƙaranci - Yana ba da zaɓin ƙaramin software don SUSE Enterprise Linux.
  • Mai watsa shiri na Farko na KVM - Yana ba da hypervisor kernel na KVM.
  • Mai watsa shiri na Haɓaka XEN - Yana ba da hypervisor bare-metal na XEN.

Zaɓi zaɓin da kuka fi so kuma danna 'Next'.

Na gaba, za a sa ka saita partitioning. Za a gabatar muku da zaɓuɓɓuka biyu - Saita Jagora da Rarraba Ƙwararru. Ƙarshen yana ba ka damar raba rumbun kwamfutarka da hannu yayin da tsohon ya ba da damar mai sakawa don raba diski ta atomatik.

A cikin wannan jagorar, za mu tafi tare da zaɓin 'Shirin Jagoran' don yin abubuwa da sauƙi.

Tare da zaɓin 'Shirin Jagora' zaɓi tsarin rarrabawa kuma danna 'Na gaba'.

A cikin sassan 'Zaɓuɓɓukan FileSystem', saka nau'in tsarin fayil don ɓangarorinku. Bugu da ƙari, zaku iya zaɓar ko don ƙirƙirar sararin Swap ko ƙara girman RAM lokacin da aka dakatar da tsarin.

Sannan danna 'Next'.

Za a samar muku da taƙaitaccen ɓangaren ɓangaren. Tabbatar cewa komai yayi daidai, kuma danna 'Na gaba'. In ba haka ba, koma baya kuma yi canje-canjen da ake buƙata.

A mataki na gaba, saita yankinku, agogo, da yankin lokaci kuma danna 'Na gaba'.

Na gaba, ƙirƙiri mai amfani da tsarin na yau da kullun ta hanyar samar da sunan mai amfani da kalmar wucewa. Sannan danna 'Next'.

A mataki na gaba, saita tushen kalmar sirri kuma buga 'Next'.

A cikin wannan sashe, bincika duk saitunan shigarwa a hankali kuma idan komai yayi kyau, danna 'Shigar'.

A kan pop-up da ya bayyana, danna 'Shigar' don tabbatar da shigar da SUSE Linux.

Za a fara shigarwa kuma mai sakawa zai kwafi duk fayiloli da fakiti zuwa rumbun kwamfutarka. Wannan yana ɗaukar ɗan lokaci, don haka ba wa kanku hutun shayi kamar yadda mai sakawa ke yi muku komai.

Lokacin da shigarwa ya cika, tsarin zai sake yin aiki ta atomatik ba tare da sa hannun ku ba. A wannan karon, zaɓi zaɓin 'Boot daga Hard faifai' don farawa cikin shigarwar SUSE Linux ɗin ku.

Ba da daɗewa ba, menu na GRUB zai zo don dubawa. Tabbatar zaɓar zaɓi na farko.

A kan allon shiga, shiga tare da kalmar sirrinku.

Kuma wannan yana ba ku damar SUSE Linux Enterprise Desktop.

Idan kun zaɓi zaɓin 'Ƙananan' a cikin sashin 'System Roles', za ku shiga cikin harsashin sabar ku.

A ƙarshe, yi rijistar uwar garken ku ta amfani da mai amfani da layin umarni SUSEConnect ta amfani da madaidaicin madaidaicin.

$ SUSEConnect -r <ActivationCode> -e <EmailAddress>

Yanzu zaku iya sabunta ma'ajiyar kunshin ta amfani da umarnin zypper da aka nuna.

$ sudo zypper ref

Kuma shi ke nan. Mun sami nasarar shigar SUSE Linux Enterprise Server 15. Tunatarwa ce kawai cewa wannan samfurin ya zo tare da lokacin kimantawa na kwanaki 60 don haka tabbatar da yin amfani da shi. Duk mafi kyau yayin da kuke jin daɗin kyawawan abubuwan da suka zo tare da sabon sakin SUSE.