Yadda ake Sanya GUI (Gnome 3) Amfani da CD/DVD akan RHEL/CentOS 7


A matsayina na mai kula da Linux fiye da shekaru 6, Ina ciyar da mafi yawan lokutana aiki a kan tashoshi, amma akwai wasu yanayi inda nake buƙatar GUI maimakon tasha. Ta hanyar tsoho, RHEL/CentOS 7 uwar garken an shigar da shi a matsayin mafi ƙanƙanta ba tare da wani tallafin Desktop ɗin Zane ba. Don haka, don shigar da GUI a saman ƙaramin shigarwa, muna da zaɓuɓɓuka biyu:

  1. Hanyar farko ita ce, shigar da GUI (watau Gnome 3) ta amfani da tsoffin ma'ajiya na tushe, zai zazzagewa kuma ya shigar da fakiti daga Intanet.
  2. Hanyar ta biyu ita ce, shigar da GUI ta amfani da hoton RHEL/CentOS 7 ISO ta na'urar CD/DVD na gida, wannan zai guje wa zazzage fakiti daga intanet.

Hanya ta farko ita ce ɗaukar lokaci, yayin da yake zazzage fakiti daga intanet kuma shigar da shi akan tsarin, idan kuna da haɗin Intanet mafi sauri za ku iya kawai rubuta umarnin mai zuwa akan tashar don shigar da GUI ba tare da wani lokaci ba.

# yum groupinstall "GNOME Desktop"        [On CentOS 7]
# yum groupinstall "Server with GUI"      [On RHEL 7]

Amma, waɗanda suke da haɗin kai a hankali, za su iya bin hanyar CD/DVD, a nan ana shigar da fakitin daga na'urar CD/DVD na gida, kuma shigarwa yana da sauri da sauri. fiye da hanyar farko.

Lura: Umarnin shigarwa na GUI iri ɗaya ne ga hanyoyin biyu, amma a nan babban burinmu shine mu guji zazzage fakiti daga intanit da rage lokaci.

Wadanda suke bin hanyar CD/DVD, dole ne su kasance suna da cikakken RHEL/CentOS 7 DVD ISO (zazzagewa da ƙone hoto zuwa CD/DVD) tare da su, saboda muna amfani da wannan hoton don ƙirƙirar ma'ajiyar yum na gida. Don haka, yayin shigarwa na GUI, ana ɗaukar fakitin daga CD/DVD ɗin ku.

Lura: Don manufar zanga-zangar, Na yi amfani da hoton ISO na RHEL/CentOS 7 DVD don shigar da Gnome 3, amma wannan umarnin yana aiki akan RHEL 7 tare da ƙananan canje-canje a cikin umarni.

Mataki 1: Ƙirƙirar Ma'ajiyar Yum na Gida

1. Kafin ƙirƙirar rumbun ajiyar yum na gida, saka hoton CentOS 7 DVD ɗin ku na CD/DVD ɗin ku sannan ku saka shi ta amfani da umarni masu zuwa.

Da farko, ƙirƙirar kundin 'cdrom' mara komai a ƙarƙashin'/mnt/'wuri kuma ku hau'cdrom'(/ dev/cdrom shine sunan tsoho na na'urar ku) ƙarƙashin'/mnt/cdrom'hanyar.

 mkdir /mnt/cdrom
 mount /dev/cdrom /mnt/cdrom

2. Da zarar an saka 'cdrom', za ku iya tabbatar da fayilolin da ke ƙarƙashin /mnt/cdrom ta amfani da umarnin ls.

 cd /mnt/cdrom/
 $ ls -l

total 607
-rw-r--r-- 1 tecmint tecmint     14 Jul  4 21:31 CentOS_BuildTag
drwxr-xr-x 3 tecmint tecmint   2048 Jul  4 21:29 EFI
-rw-r--r-- 1 tecmint tecmint    611 Jul  4 21:31 EULA
-rw-r--r-- 1 tecmint tecmint  18009 Jul  4 21:31 GPL
drwxr-xr-x 3 tecmint tecmint   2048 Jul  4 21:29 images
drwxr-xr-x 2 tecmint tecmint   2048 Jul  4 21:29 isolinux
drwxr-xr-x 2 tecmint tecmint   2048 Jul  4 21:29 LiveOS
drwxr-xr-x 2 tecmint tecmint 581632 Jul  5 15:56 Packages
drwxr-xr-x 2 tecmint tecmint   4096 Jul  5 16:13 repodata
-rw-r--r-- 1 tecmint tecmint   1690 Jul  4 21:31 RPM-GPG-KEY-CentOS-7
-rw-r--r-- 1 tecmint tecmint   1690 Jul  4 21:31 RPM-GPG-KEY-CentOS-Testing-7
-r--r--r-- 1 tecmint tecmint   2883 Jul  6 23:02 TRANS.TBL

3. Na gaba, ƙirƙiri sabon fayil ɗin rumbun yum na gida a ƙarƙashin '/etc/yum.repos.d/' ta amfani da editan da kuka fi so, anan ina amfani da editan Vi.

 vi /etc/yum.repos.d/centos7.repo	

Ƙara layin masu zuwa gare shi, ajiye kuma barin fayil ɗin.

[centos7]
name=centos7
baseurl=file:///mnt/cdrom/
enabled=1
gpgcheck=1
gpgkey=file:///etc/pki/rpm-gpg/RPM-GPG-KEY-CentOS-7
 vi /etc/yum.repos.d/rhel7.repo	

Ƙara layin masu zuwa gare shi, ajiye kuma barin fayil ɗin.

[rhel7]
name=rhel7
baseurl=file:///mnt/cdrom/
enabled=1
gpgcheck=1
gpgkey=file:///etc/pki/rpm-gpg/RPM-GPG-KEY-redhat-release

Wasu bayani game da layin da ke sama.

  1. [centos7]: Sunan sabon sashin repo.
  2. suna: Sunan sabon ma'ajiyar.
  3. baseurl: Wurin fakitin yanzu.
  4. An kunna: Wurin da aka kunna, ƙimar '1' tana nufin kunnawa kuma '0' tana nufin kashewa.
  5. gpgcheck: Duba sa hannun fakitin, kafin saka su.
  6. gpgkey: Wurin maɓalli.

4. Yanzu, duba sabon ƙirƙira na gida ma'aji yana samuwa daga yum repost list, amma kafin haka dole ne ka share yum cache da kuma tabbatar da gida repo.

 yum clean all
 yum repolist all
 yum repolist all
Loaded plugins: fastestmirror, langpacks
Loading mirror speeds from cached hostfile
 * base: centosmirror.go4hosting.in
 * extras: centosmirror.go4hosting.in
 * updates: centosmirror.go4hosting.in
repo id                      repo name                            status
base/7/x86_64                CentOS-7 - Base                      enabled: 8,465
base-source/7                CentOS-7 - Base Sources              disabled
centos7                      centos7                              enabled: 3,538
centosplus/7/x86_64          CentOS-7 - Plus                      disabled
centosplus-source/7          CentOS-7 - Plus Sources              disabled
debug/x86_64                 CentOS-7 - Debuginfo                 disabled
extras/7/x86_64              CentOS-7 - Extras                    enabled:    80
extras-source/7              CentOS-7 - Extras Sources            disabled
updates/7/x86_64             CentOS-7 - Updates                   enabled: 1,459
updates-source/7             CentOS-7 - Updates Sources           disabled
repolist: 13,542

Lura: Shin kun gani a cikin abin da aka fitar na sama wanda aka haskaka da launin ja, wannan yana nufin an kunna repo na gida kuma akwai don shigar da fakiti.

Amma, zaku sami ma'ajin ajiya da yawa ana kunna su a cikin kayan aikin da ke sama, idan kuna ƙoƙarin shigar da kowane fakitin zai ɗauki CentOS Base azaman ma'ajiyar tsoho.

Misali, bari mu yi kokarin shigar da kunshin 'httpd' ta amfani da umarnin yum.

 yum install httpd
============================================================================================================================================
 Package                          Arch                        Version                                    Repository                    Size
============================================================================================================================================
Installing:
 httpd                            x86_64                      2.4.6-18.el7.centos                        updates                      2.7 M
Installing for dependencies:
 apr                              x86_64                      1.4.8-3.el7                                base                         103 k
 apr-util                         x86_64                      1.5.2-6.el7                                base                          92 k
 httpd-tools                      x86_64                      2.4.6-18.el7.centos                        updates                       77 k
 mailcap                          noarch                      2.1.41-2.el7                               base                          31 k

Transaction Summary
============================================================================================================================================
Install  1 Package (+4 Dependent packages)

Total download size: 3.0 M
Installed size: 10 M
Is this ok [y/d/N]:

Lura: Kuna gani a cikin fitowar da ke sama, kunshin 'httpd' yana shigarwa daga wurin ajiyar tushe na CentOS, ko da kun tilasta yum don shigar da fakiti daga ma'ajiyar gida ta ƙara zaɓi '-enablerepo', har yanzu yana amfani da Base CentOS azaman repo na asali. Gwada shi ku ga sakamakon, zaku sami sakamako iri ɗaya kamar na sama.

 yum --enablerepo=centos7 install httpd

Don haka, don shigar da fakiti daga ma'ajin mu na gida, muna buƙatar amfani da zaɓuɓɓuka '-disablerepo'don kashe duk wuraren ajiya da'-enablerepo'don kunna centos7 ko rhel7 repo.

Mataki 2: Sanya Gnome 3 a cikin RHEL/CentOS 7

5. Don shigar da GUI (Gnome 3) akan RHEL/CentOS 7 ƙaramin sabar shigarwa, gudanar da umarnin yum mai zuwa.

 yum --disablerepo=* --enablerepo=centos7 groupinstall "GNOME Desktop"
 yum --disablerepo=* --enablerepo=rhel7 groupinstall "Server with GUI"

Umurnin da ke sama zai girka kuma ya warware duk fakiti masu dogara ta amfani da ma'ajiyar gida, yayin shigarwa zai nemi tabbatarwa danna Y don ci gaba.

6. Lokacin da shigarwa ya ƙare, sanya tsarin ya yi ta atomatik zuwa Interface Graphical, a nan ba mu ƙara yin amfani da fayil ɗin '/etc/inittab' don canza runlevel, saboda RHEL/CentOS 7 ya canza zuwa systemd kuma a nan muna amfani da 'manufa' zuwa. canza ko saita tsoffin matakan runduna.

Gudun umarni mai zuwa don gaya wa tsarin don taya Gnome Desktop ta atomatik a farawa tsarin.

 ln -sf /lib/systemd/system/runlevel5.target /etc/systemd/system/default.target

7. Da zarar kun saita tsoho 'manufa' don GUI, yanzu sake kunna uwar garken don shiga Gnome Desktop.

8. Da zarar Gnome 3 ya shigar, cire na'urar CD/DVD.

 umount /mnt/cdrom