Sarrafa Fayilolin Gudanar da Ƙarar Ma'ana da yawa ta amfani da Striping I/O


A cikin wannan labarin, za mu ga yadda ƙididdiga masu ma'ana ke rubuta bayanai zuwa faifai ta hanyar cire I/O. Gudanar da ƙarar ma'ana yana da ɗayan kyakkyawan fasalin wanda zai iya rubuta bayanai akan faifai da yawa ta hanyar tube I/O.

LVM Striping yana ɗaya daga cikin fasalin da zai rubuta bayanai akan faifai da yawa, maimakon rubutu akai-akai akan ƙarar jiki ɗaya.

  1. Zai ƙara aikin faifai.
  2. Ana adanawa daga rubutaccen rubutu akai-akai zuwa faifai guda ɗaya.
  3. Ana iya rage cika cika diski ta amfani da tsiri akan faifai da yawa.

A cikin sarrafa ƙarar ma'ana, idan muna buƙatar ƙirƙirar ƙarar ma'ana mai tsawaita za'a yi taswira gabaɗaya zuwa rukunin ƙara da juzu'i na zahiri. A irin wannan yanayin idan ɗayan PV (Ƙarar Jiki) ya cika muna buƙatar ƙara ƙarin haɓaka daga sauran ƙarar jiki. Madadin haka, ƙara ƙarin haɓaka zuwa PV, za mu iya nuna ƙarar ma'anar mu don amfani da takamaiman juzu'in Jiki na rubuta I/O.

A ɗauka muna da fayafai guda huɗu kuma muna nuna juzu'i huɗu na zahiri, idan kowane juzu'i na zahiri yana da ikon 100 I/O gabaɗaya ƙungiyar mu za ta sami I/O 400.

Idan ba mu yin amfani da hanyar tsiri, tsarin fayil zai rubuta a cikin ƙananan ƙarar jiki. Misali, wasu bayanan suna rubutawa zuwa ƙarar jiki 100 I/O za a rubuta su kawai zuwa na farko (sdb1) PV. Idan muka ƙirƙiri ƙarar ma'ana tare da zaɓin tsiri yayin rubutu, zai rubuta zuwa kowane faifai guda huɗu ta hanyar raba 100 I/O, ma'ana kowane tuƙi huɗu zai karɓi 25 I/O kowanne.

Za a yi wannan a cikin tsarin zagaye na zagaye. Idan kowane ɗayan ƙarar ma'ana yana buƙatar ƙarawa, a cikin wannan yanayin ba za mu iya ƙara 1 ko 2 PV ba. Dole ne mu ƙara duk 4 pvs don ƙara girman girman ma'ana. Wannan yana ɗaya daga cikin koma baya a cikin fasalin ɗigon, daga wannan zamu iya sanin cewa yayin ƙirƙirar kundin ma'ana muna buƙatar sanya girman tsiri iri ɗaya akan duk kundin ma'ana.

Gudanar da ƙarar ma'ana yana da waɗannan fasalulluka waɗanda za mu iya zazzage bayanan akan pvs da yawa a lokaci guda. Idan kun saba da ƙarar ma'ana za ku iya zuwa kan gaba don saita ma'aunin ƙarar ma'ana. Idan ba haka ba to dole ne ku buƙaci sani game da mahimman abubuwan sarrafa ƙarar ma'ana, karanta labarai na ƙasa don ƙarin sani game da sarrafa ƙarar ma'ana.

  1. Saɓan Ma'ajiya ta LVM Mai Sauƙi a cikin Linux - Sashe na I
  2. Yadda ake Ƙaddawa/Rage LVM's a cikin Linux - Sashe na II

Anan ina amfani da Centos6.5 don motsa jiki na. Ana iya amfani da matakan guda ɗaya a cikin RHEL, Oracle Linux, da yawancin rarrabawa.

Operating System :	CentOS 6.5
IP Address :		192.168.0.222
Hostname : 		tecmint.storage.com

Gudanar da ƙarar ma'ana ta amfani da Striping I/O

Don dalilai na nunawa, Na yi amfani da 4 Hard Drives, kowane drive yana da 1 GB a Girma. Bari in nuna muku guda huɗu ta amfani da umarnin 'fdisk' kamar yadda aka nuna a ƙasa.

# fdisk -l | grep sd

Yanzu dole ne mu ƙirƙiri ɓangarori don waɗannan 4 hard drives sdb, sdc, sdd da sde ta amfani da umarnin 'fdisk'. Don ƙirƙirar ɓangarori, da fatan za a bi umarnin # 4, wanda aka bayar a cikin Sashe na 1 na wannan labarin (mahaɗin da aka bayar a sama) kuma tabbatar kun canza nau'in zuwa LVM (8e), yayin ƙirƙirar ɓangarori.

Bayan kun ƙirƙiri ɓangarori cikin nasara, yanzu matsa gaba don ƙirƙirar kundin jiki ta amfani da duk waɗannan fayafai guda 4. Don ƙirƙirar PV's, yi amfani da umarnin 'pvcreate' mai zuwa kamar yadda aka nuna.

# pvcreate /dev/sd[b-e]1 -v

Da zarar an ƙirƙiri PV, zaku iya jera su ta amfani da umarnin 'pvs'.

# pvs

Yanzu muna buƙatar ayyana ƙungiyar ƙara ta amfani da waɗancan juzu'i na zahiri guda 4. Anan ina ma'anar rukunin ƙara na da 16MB na girman girman jiki (PE) tare da rukunin ƙara mai suna vg_strip.

# vgcreate -s 16M vg_strip /dev/sd[b-e]1 -v

Bayanin zaɓuɓɓukan sama da aka yi amfani da su a cikin umarnin.

  1. [b-e]1 - Ƙayyade sunayen rumbun kwamfutarka kamar sdb1, sdc1, sdd1, sde1.
  2. -s - Ƙayyade girman girman jikin ku.
  3. -v - magana.

Na gaba, tabbatar da sabon rukunin ƙarar da aka ƙirƙira ta amfani da.

# vgs vg_strip

Don samun ƙarin cikakkun bayanai game da VG, yi amfani da canza '-v' tare da umarnin vgdisplay, zai ba mu kowane juzu'i na zahiri waɗanda duk ake amfani da su a cikin vg_strip rukunin girma.

# vgdisplay vg_strip -v

Komawa ga batunmu, yanzu yayin ƙirƙirar ƙarar ma'ana, muna buƙatar ayyana ƙimar tsiri, yadda bayanai ke buƙatar rubutawa a cikin juzu'i na ma'ana ta amfani da hanyar tsiri.

Anan ina ƙirƙirar juzu'i mai ma'ana a cikin sunan lv_tecmint_strp1 mai girman 900MB, kuma yana buƙatar kasancewa cikin rukunin girma na vg_strip, kuma ina ma'anarsa azaman 4 stripe, yana nufin bayanan suna rubutawa zuwa ƙarar ma'ana na, yana buƙatar zama ratsan sama da 4 PV's.

# lvcreate -L 900M -n lv_tecmint_strp1 -i4 vg_strip

  1. -L – Girman girman ma’ana
  2. -n - Sunan ƙarar ma'ana
  3. -i -tutsi

A cikin hoton da ke sama, za mu iya ganin cewa tsoho girman girman-size ya kasance 64 KB, idan muna buƙatar ƙayyade ƙimar mu, za mu iya amfani da -I (Capital I). Kawai don tabbatar da cewa an ƙirƙiri ƙarar ma'ana yi amfani da umarni mai zuwa.

# lvdisplay vg_strip/lv_tecmint_strp1

Yanzu tambaya ta gaba za ta kasance, Ta yaya za mu san cewa ratsi suna rubutawa zuwa faifai 4? Anan za mu iya amfani da 'lvdisplay' da -m (nuna taswirar ƙididdiga masu ma'ana) umarni don tabbatarwa.

# lvdisplay vg_strip/lv_tecmint_strp1 -m

Don ƙirƙirar ƙayyadadden girman ɗigon mu, muna buƙatar ƙirƙirar ƙarar ma'ana guda ɗaya tare da girman 1GB ta amfani da ƙayyadadden girman Stripe na 256KB. Yanzu zan yi tsiri a kan 3 PV kawai, a nan za mu iya ayyana abin da pvs muke so a yi musu tsiri.

# lvcreate -L 1G -i3 -I 256 -n lv_tecmint_strp2 vg_strip /dev/sdb1 /dev/sdc1 /dev/sdd1

Na gaba, duba girman ɗigon kuma wane ƙarar ya yi ratsi.

# lvdisplay vg_strip/lv_tecmint_strp2 -m

Lokaci ya yi da za a yi amfani da taswirar na'ura, don wannan muna amfani da umarnin 'dmsetup'. Ƙananan kayan aikin sarrafa ƙarar ma'ana ne wanda ke sarrafa na'urori masu ma'ana, waɗanda ke amfani da direban na'urar-mapper. Zamu iya ganin bayanin lvm ta amfani da umarnin dmsetup don sanin wane ɗigon ya dogara da waɗanne tuƙi.

# dmsetup deps /dev/vg_strip/lv_tecmint_strp[1-2]

Anan zamu iya ganin cewa strp1 ya dogara da faifai 4, kuma strp2 ya dogara da na'urori 3.

Da fatan kun koya, yadda za mu iya yin amfani da kundin ma'ana don rubuta bayanan. Don wannan saitin dole ne mutum ya sani game da tushen sarrafa ƙarar ma'ana. A cikin labarina na gaba, zan nuna muku yadda za mu iya yin ƙaura a cikin sarrafa ƙarar ma'ana, har sai ku kasance da mu don sabuntawa kuma kar ku manta da bayar da sharhi mai mahimmanci game da labarin.