Yadda Ake Yin Warkar da Kai da Sake Ma'auni a cikin Tsarin Fayil na Gluster - Kashi na 2


A cikin labarin da na gabata akan 'Gabatarwa ga GlusterFS (Tsarin Fayil) da Shigarwa - Sashe na 1' taƙaitaccen bayyani ne na tsarin fayil da fa'idodinsa da ke bayyana wasu ƙa'idodi na asali. Yana da kyau a ambaci game da mahimman siffofi guda biyu, Warkar da kai da Sake daidaitawa, a cikin wannan labarin ba tare da wanda bayani akan GlusterFS ba zai zama mara amfani ba. Bari mu saba da sharuɗɗan Warkar da Kai da Sake daidaitawa.

Ana samun wannan fasalin don juzu'i da aka kwafi. A ce, muna da juzu'in da aka kwafi [mafi ƙarancin ƙirgawa na 2]. A ɗauka cewa saboda wasu gazawar bulo ɗaya ko fiye a cikin tubalin kwafi sun sauko na ɗan lokaci kuma mai amfani ya faru ya goge fayil ɗin daga wurin dutsen wanda zai shafa kawai akan bulo na kan layi.

Lokacin da bulo na layi ya zo kan layi a wani lokaci na gaba, wajibi ne a cire wannan fayil ɗin daga wannan tubalin kuma watau aiki tare tsakanin tubalin kwafi da ake kira da waraka dole ne a yi. Haka lamarin yake tare da ƙirƙira/gyara fayiloli akan tubalin layi. GlusterFS yana da daemon da ke warkar da kai don kula da waɗannan yanayi a duk lokacin da tubalin ya zama kan layi.

Yi la'akari da ƙarar da aka rarraba tare da bulo ɗaya kawai. Misali muna ƙirƙira fayiloli 10 akan ƙarar ta wurin mount. Yanzu duk fayilolin suna zaune akan bulo ɗaya tunda akwai bulo kawai a cikin ƙarar. A kan ƙara bulo guda ɗaya zuwa ƙarar, ƙila za mu sake daidaita adadin fayiloli tsakanin tubalin biyun. Idan an faɗaɗa ƙara ko raguwa a cikin GlusterFS, bayanan yana buƙatar sake daidaitawa tsakanin tubalin daban-daban da aka haɗa a cikin ƙarar.

Yin Warkar da Kai a cikin GlusterFS

1. Ƙirƙiri ƙarar da aka kwafi ta amfani da umarni mai zuwa.

$ gluster volume create vol replica 2 192.168.1.16:/home/a 192.168.1.16:/home/b

Lura: Ƙirƙirar ƙarar da aka kwafi tare da tubali akan sabar iri ɗaya na iya tayar da gargaɗi wanda dole ne ku ci gaba da yin watsi da wannan.

2. Fara da ɗaga ƙarar.

$ gluster volume start vol
$ mount -t glusterfs 192.168.1.16:/vol /mnt/

3. Ƙirƙiri fayil daga wurin tudu.

$ touch /mnt/foo

4. Tabbatar da iri ɗaya akan tubalin kwafi guda biyu.

$ ls /home/a/
foo
$ ls /home/b/
foo

5. Yanzu aika daya daga cikin tubalin offline ta hanyar kashe daidai glusterfs daemon ta yin amfani da PID samu daga girma bayanai bayanai.

$ gluster volume status vol
Status of volume: vol
Gluster process					Port	Online	Pid 
------------------------------------------------------------------------------ 
Brick 192.168.1.16:/home/a			49152	  Y	3799 
Brick 192.168.1.16:/home/b			49153	  Y	3810 
NFS Server on localhost				2049	  Y	3824 
Self-heal Daemon on localhost			N/A	  Y	3829

Lura: Duba kasancewar daemon mai warkar da kai akan sabar.

$ kill 3810
$ gluster volume status vol
Status of volume: vol 
Gluster process					Port	Online	Pid 
------------------------------------------------------------------------------ 
Brick 192.168.1.16:/home/a			49152	  Y	3799 
Brick 192.168.1.16:/home/b			N/A	  N	N/A 
NFS Server on localhost				2049	  Y	3824 
Self-heal Daemon on localhost			N/A	  Y	3829

Yanzu tubali na biyu yana layi.

6. Share fayil ɗin foo daga wurin dutsen kuma duba abubuwan da ke cikin bulo.

$ rm -f /mnt/foo
$ ls /home/a
$ ls /home/b
foo

Kuna ganin foo har yanzu yana can a bulo na biyu.

7. Yanzu dawo da tubalin akan layi.

$ gluster volume start vol force
$ gluster volume status vol
Status of volume: vol 
Gluster process					Port	Online	Pid 
------------------------------------------------------------------------------ 
Brick 192.168.1.16:/home/a			49152	  Y	3799 
Brick 192.168.1.16:/home/b			49153	  Y	4110 
NFS Server on localhost				2049	  Y	4122 
Self-heal Daemon on localhost			N/A	  Y	4129

Yanzu tubali yana kan layi.

8. Duba abubuwan da ke cikin bulo.

$ ls /home/a/
$ ls /home/b/

An cire fayil ɗin daga tubali na biyu ta hanyar daemon warkar da kai.

Lura: Idan akwai manyan fayiloli yana iya ɗaukar ɗan lokaci kafin a yi aikin warkar da kai cikin nasara. Kuna iya duba yanayin warkarwa ta amfani da umarni mai zuwa.

$ gluster volume heal vol info

Yin Sake daidaitawa a cikin GlusterFS

1. Ƙirƙirar ƙarar da aka rarraba.

$ gluster create volume distribute 192.168.1.16:/home/c

2. Fara da ɗaga ƙarar.

$ gluster volume start distribute
$ mount -t glusterfs 192.168.1.16:/distribute /mnt/

3. Ƙirƙiri fayiloli 10.

$ touch /mnt/file{1..10}
$ ls /mnt/
file1  file10  file2  file3  file4  file5  file6  file7  file8  file9

$ ls /home/c
file1  file10  file2  file3  file4  file5  file6  file7  file8  file9

4. Ƙara wani tubali zuwa ƙarar raba.

$ gluster volume add-brick distribute 192.168.1.16:/home/d
$ ls /home/d

5. Yi sake daidaitawa.

$ gluster volume rebalance distribute start

volume rebalance: distribute: success: Starting rebalance on volume distribute has been successful.

6. Duba abinda ke ciki.

$ ls /home/c
file1  file2  file5  file6  file8 

$ ls /home/d
file10  file3  file4  file7  file9

An sake daidaita fayiloli.

Lura: Kuna iya bincika matsayin sake daidaitawa ta hanyar ba da umarni mai zuwa.

$ gluster volume rebalance distribute status
Node           Rebalanced-files     size          scanned    failures    skipped   status	run time in secs 
---------      -----------          ---------     --------   ---------   -------   --------     ----------------- 
localhost          5                0Bytes           15          0         0       completed         1.00 
volume rebalance: distribute: success:

Da wannan nake shirin kammala wannan silsilar akan GlusterFS. Jin kyauta don yin tsokaci a nan tare da shakku game da fasalin warkar da kai da sake daidaitawa.