Amfani da DSH (Rarraba Shell) don Gudun Dokokin Linux a Faɗin Injin Maɗaukaki


Masu Gudanar da Tsarin sun san mahimmancin iya sa ido da sarrafa injuna da yawa cikin kankanin lokaci, kuma zai fi dacewa, tare da ɗan gudu kaɗan gwargwadon yiwuwar. Ko ƙaramin yanayin gajimare ne, ko kuma babban gungun uwar garken, ikon sarrafa kwamfutoci a tsakiya yana da mahimmanci.

Don aiwatar da wani bangare na wannan, zan nuna muku yadda ake amfani da ƙaramin ƙaramin kayan aiki mai suna DSH wanda ke ba mai amfani damar sarrafa umarni akan injuna da yawa.

Karanta Hakanan: Pssh - Aiwatar da Umarni akan Sabar Linux da yawa

Menene DSH?

DSH gajere ne don Shell Distributed ko Shell Dancer ana samunsa kyauta akan yawancin manyan rabe-raben Linux, amma ana iya gina shi cikin sauƙi daga tushe idan rabon ku bai bayar da shi a cikin ma'ajiyar kunshin sa ba. Kuna iya samun tushen a.

  1. http://www.netfort.gr.jp/~dancer/software/dsh.html.en

Sanya DSH (Rarraba Shell) a cikin Linux

Za mu ɗauki yanayin Debian/Ubuntu don iyakar wannan koyawa. Idan kana amfani da wani rarraba, da fatan za a musanya umarni masu dacewa don mai sarrafa fakitin ku.

Da farko, bari mu shigar da kunshin ta hanyar dacewa:

$ sudo apt-get install dsh

Wannan hanyar ita ce ga waɗanda ba sa amfani da Debian, kuma suna son haɗa ta daga ƙwallan tar. Da farko kuna buƙatar tattara “libdshconfig” kuma shigar.

# wget http://www.netfort.gr.jp/~dancer/software/downloads/libdshconfig-0.20.10.cvs.1.tar.gz
# tar xfz libdshconfig*.tar.gz 
# cd libdshconfig-*
# ./configure ; make
# make install

Sannan hada dsh sannan kayi install.

# wget http://www.netfort.gr.jp/~dancer/software/downloads/dsh-0.22.0.tar.gz
# tar xfz dsh-0.22.0.tar.gz
# cd dsh-*
# ./configure ; make 
# make install

Babban fayil ɗin daidaitawa /etc/dsh/dsh.conf (Na Debian) da /usr/local/etc/dsh.conf (na Red Hat) yana da kyau madaidaiciya, amma tun da rsh ƙa'idar ce wadda ba a ɓoye ba, muna Za a yi amfani da SSH azaman harsashi mai nisa. Yin amfani da editan rubutun da kuka zaɓa, nemo wannan layin:

remoteshell =rsh

Kuma canza shi zuwa:

remoteshell =ssh

Akwai wasu zaɓuɓɓukan da zaku iya shiga anan, idan kun zaɓi yin hakan, kuma akwai yalwar su da zaku samu akan shafin dsh man. A yanzu, za mu karɓi abubuwan da ba su dace ba kuma mu kalli fayil na gaba, /etc/dsh/machines.list (na Debian).

Don tsarin tushen Red Hat kana buƙatar ƙirƙirar fayil da ake kira machines.list a cikin /usr/local/etc/ directory.

Maganar magana a nan abu ne mai sauƙi. Duk abin da mutum zai yi shi ne shigar da bayanan na'ura (Sunan Mai watsa shiri, Adireshin IP, ko FQDN) ɗaya akan layi.

Lura: Lokacin samun dama ga na'ura fiye da ɗaya a lokaci guda, zai zama dole ku saita kalmar sirri mara maɓalli na SSH akan duk injin ku. Ba wai kawai wannan yana ba da sauƙin shiga ba, amma tsaro cikin hikima, yana taurare injin ku kuma.

Fayil na /etc/dsh/machines.list ko /usr/local/etc/machines.list ya ce:

172.16.25.125
172.16.25.126

Da zarar kun shigar da bayanan injinan da kuke son shiga, bari mu aiwatar da umarni mai sauƙi kamar lokacin aiki ga duk injinan.

$ dsh –aM –c uptime
172.16.25.125: 05:11:58 up 40 days, 51 min, 0 users, load average: 0.00, 0.01, 0.05
172.16.25.126: 05:11:47 up 13 days, 38 min, 0 users, load average: 0.00, 0.01, 0.05

To menene wannan umarnin yayi?

Kyawawan sauki. Da farko, mun gudu dsh kuma mun wuce zaɓin -a zuwa gare shi, wanda ke cewa aika umarnin uptime zuwa ALL na injin da aka jera a cikin /etc/dsh/machines.list.

Bayan haka, mun ƙayyade zaɓin -M, wanda ya ce a mayar da sunan na'ura (wanda aka ƙayyade a cikin /etc/dsh/machines.list) tare da fitar da umarni na lokaci. (Mai amfani sosai don rarrabuwa lokacin gudanar da umarni akan adadin injuna.)

Zaɓin -c yana nufin umarnin da za a aiwatar a wannan yanayin, lokacin aiki.

Hakanan za'a iya daidaita DSH tare da ƙungiyoyin injina a cikin fayil ɗin/sauransu/dsh/groups/, inda fayil ɗin ke da jerin injuna a cikin tsari ɗaya da fayil ɗin /etc/dsh/machines.list. Lokacin gudanar da dsh akan ƙungiya, saka sunan ƙungiyar bayan zaɓin -g.

Don tsarin tushen Red Hat kana buƙatar ƙirƙirar babban fayil mai suna ƙungiyoyi a cikin /usr/local/etc/ directory. A cikin wannan kundin “ƙungiyoyi” kuna ƙirƙirar fayil mai suna “cluster”.

Misali, gudanar da umarnin “w” akan duk injinan da aka jera a cikin fayil ɗin rukunin “cluster” “/etc/dsh/groups/cluster” ko “/usr/local/etc/groups/cluster“.

$ dsh –M –g cluster –c w

DSH yana ba da sassauci da yawa, kuma wannan koyawa tana zamewa kawai. Baya ga aiwatar da umarni, ana iya amfani da DSH don canja wurin fayiloli, shigar da software, ƙara hanyoyi, da ƙari mai yawa.

Zuwa ga Mai Gudanar da Tsarukan da aka ɗora wa alhakin babbar hanyar sadarwa, yana da kima.