Yadda ake saka idanu kwantenan Docker tare da Kayan Sa ido na Zabbix


Docker tabbas yana ɗaya daga cikin kayan aikin DevOps da aka fi so waɗanda ke daidaita haɓakawa, turawa, da jigilar kayayyaki a cikin kwantena.

Ma'anar ɗimbin kwantena ya haɗa da yin amfani da hotunan kwantena. Waɗannan ƙananan fakiti ne, masu nauyi, kuma masu zaman kansu waɗanda za a iya aiwatarwa waɗanda suka haɗa da duk abin da ake buƙata don gudanar da aikace-aikacen ciki har da lambar tushe, ɗakunan karatu da abin dogaro, da fayilolin daidaitawa.

Ta yin haka, aikace-aikacen na iya aiki a kusan kowane yanayi na kwamfuta; kayan aikin IT na al'ada, girgije, da ɗimbin dandano na Linux/UNIX.

Kulawa da kwantena yana taimaka wa ƙungiyoyin aiki don gano abubuwan da ke da alaƙa da warware su cikin kan lokaci. Sa ido kan kwantena ya ƙunshi ɗaukar ma'auni na asali kamar rajistan ayyukan lokaci na gaske waɗanda ke taimakawa wajen yin kuskure da faɗakar da ƙungiyar IT lokacin haɓakawa.

Zabbix sanannen kayan aikin sa ido ne na kayan aikin IT wanda ke sa ido kan kusan kowane nau'in mahallin ku gami da na'urori na zahiri kamar sabar da na'urorin cibiyar sadarwa kamar masu tuƙi da masu sauyawa. Hakanan yana iya sa ido kan aikace-aikace, ayyuka, da bayanan bayanai.

A cikin wannan jagorar, za mu nuna muku yadda zaku iya saka idanu kwantena Docker ta amfani da kayan aikin sa ido na Zabbix a cikin Linux.

Ga abin da kuke buƙata kafin farawa:

Da farko, tabbatar da cewa kuna da nodes biyu - Kumburi na farko shine uwar garken Zabbix. Wannan ita ce kumburin da za mu sanya ido kan sabar Docker mai nisa. Muna da labari akan:

  • Yadda ake Sanya Zabbix akan Rocky Linux da AlmaLinux
  • Yadda ake Sanya Zabbix Monitoring Tool akan Debian 11/10
  • Yadda ake Sanya Zabbix akan RHEL 8
  • Yadda ake Sanya Zabbix akan Ubuntu

Kumburi na biyu shine uwar garken Docker wanda aka sanya Docker akansa. Wannan ita ce kullin daga inda za mu gudanar da kwantena Docker da saka idanu kan ayyukan kwantena.

  • Yadda ake Sanya Docker akan Rocky Linux da AlmaLinux
  • Yadda ake Shigar da Amfani da Docker akan Ubuntu 20.04
  • Yadda ake Sanya Docker a cikin CentOS da RHEL 8/7

Na gaba, tabbatar da cewa kuna da damar SSH zuwa kumburin uwar garken Docker tare da mai amfani da sudo da aka riga aka tsara.

Tare da saitin ku a wurin, yanzu zaku iya mirgine hannayen ku!

Mataki 1: Sanya Zabbix-Agent a cikin Linux

Don saka idanu kwantena Docker akan sabar mai nisa, kuna buƙatar shigar da Wakilin Zabbix, wanda shine wakilin sa ido wanda aka tura akan kumburin manufa don sa ido sosai akan ma'aunin tsarin da sauran aikace-aikace.

Da farko, kuna buƙatar shigar da ma'ajiyar Zabbix akan kullin Docker.

----------- On Ubuntu 20.04 ----------- 
$ sudo wget https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/ubuntu/pool/main/z/zabbix-release/zabbix-release_5.4-1+ubuntu20.04_all.deb
$ sudo dpkg -i zabbix-release_5.4-1+ubuntu20.04_all.deb
$ sudo apt update
$ sudo apt install zabbix-agent2

----------- On RHEL-based Distro ----------- 
$ sudo rpm -Uvh https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/rhel/8/x86_64/zabbix-release-5.4-1.el8.noarch.rpm
$ sudo dnf update
$ sudo dnf install zabbix-agent

----------- On Debian 11 ----------- 
$ sudo wget https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/debian/pool/main/z/zabbix-release/zabbix-release_5.4-1%2Bdebian11_all.deb
$ sudo dpkg -i zabbix-release_5.4-1%2Bdebian11_all.deb
$ sudo apt update
$ sudo apt install zabbix-agent2

----------- On Debian 10 ----------- 
$ sudo wget https://repo.zabbix.com/zabbix/5.4/debian/pool/main/z/zabbix-release/zabbix-release_5.4-1%2Bdebian10_all.deb
$ sudo dpkg -i zabbix-release_5.4-1%2Bdebian10_all.deb
$ sudo apt update
$ sudo apt install zabbix-agent2

Mataki 2: Sanya Zabbix-Agent a cikin Linux

Ta hanyar tsoho, an saita wakilin Zabbix don jigilar awo zuwa uwar garken Zabbix akan wannan rukunin da aka shigar. Tunda manufarmu ita ce saka idanu kwantenan docker akan sabar mai nisa, ana buƙatar wasu ƙarin daidaitawa.

Don haka, isa ga fayil ɗin daidaitawar wakili na Zabbix.

$ sudo vim /etc/zabbix/zabbix_agent2.conf

Fayil ɗin daidaitawa ya ƙunshi saituna waɗanda ke ƙayyadaddun adireshin inda aka aika awo zuwa, tashar jiragen ruwa da ake amfani da su don haɗi da ƙari mai yawa. Ga mafi yawancin, saitunan tsoho zasuyi aiki daidai.

Don saita wakilin Zabbix don aika ma'auni zuwa uwar garken Zabbix, nemo umarnin da aka saita don jigilar awo zuwa adireshin madauki, ko kuma kawai sanya, tsarin runduna iri ɗaya.

Server=127.0.0.1

Saita adireshin don nuna adireshin uwar garken Zabbix

Server=zabbix-server-IP

Bugu da ƙari, kewaya zuwa sashin 'Active cak' kuma canza umarnin don nuna adireshin IP na uwar garken Zabbix.

ServerActive=zabbix-server-IP

Tabbatar kuma daidaita sunan uwar garken Docker daidai. Sunan mai masaukin uwar garken Docker dina shine Ubuntu20.

Hostname=Ubuntu20

Sannan ajiye canje-canjen kuma fita daga fayil ɗin daidaitawar Zabbix.

Don wakilin Zabbix ya sa ido kan kwantena Docker, kuna buƙatar ƙara mai amfani da Zabbix, wanda aka shigar ta tsohuwa, zuwa rukunin docker.

$ sudo usermod -aG docker zabbix

Don amfani da canje-canjen da aka yi zuwa fayil ɗin sanyi, sake kunna sabis ɗin Zabbix-agent kuma kunna shi don farawa akan tsarin farawa.

$ sudo systemctl restart zabbix-agent2
$ sudo systemctl enable zabbix-agent2

Tabbatar da halin gudana na wakilin Zabbix kamar haka.

$ sudo systemctl status zabbix-agent2

Wakilin Zabbix yana sauraron tashar jiragen ruwa 10050. Idan kuna da wutan wuta mai gudana, la'akari da buɗe tashar jiragen ruwa kamar haka.

----------- On UFW Firewall ----------- 
$ sudo ufw allow 10050/tcp
$ sudo ufw reload

----------- On Firewalld ----------- 
$ sudo firewall-cmd --add-port=10050/tcp --permanent
$ sudo firewall-cmd --reload

Mai girma! Yanzu muna kan rabin hanya. Wakilin Zabbix yanzu zai iya jigilar ma'aunin kwantena Docker zuwa sabar Zabbix.

A mataki na gaba, za mu ƙara sabar Docker zuwa mahaɗin yanar gizo na Zabbix da saka idanu kwantena Docker.

Mataki 3: Ƙara Docker zuwa Sabar Zabbix don Kulawa

Don saka idanu mai watsa shiri mai nisa, kuna buƙatar ƙara shi zuwa dashboard uwar garken Zabbix ta hanyar bincike. Zabbix yana ba da samfura da yawa don ayyuka da aikace-aikace iri-iri. Za mu danganta samfurin da ya dace da mai masaukin Docker don saka idanu musamman kwantena. Amma da farko, shiga shafin shiga uwar garken Zabbix.

http://zabbix-server-ip/zabbix

Da zarar kun shiga, kewaya zuwa madaidaicin labarun gefe kuma danna kan 'Configuration' sannan 'Hosts'.

A kusurwar dama ta sama, danna kan 'Create host'.

Cika cikakkun bayanai na uwar garken Docker kamar sunan mai masauki & sunan da ake gani. Don Ƙungiyoyi, Buga a cikin 'Ƙungiyoyin Docker' (kowane mai watsa shiri dole ne ya kasance yana da alaƙa da ƙungiya).

A ƙasa alamar 'Interfaces' danna kan 'Ƙara' kuma a cikin menu da ya bayyana zaɓi 'Agent'.

Na gaba, cika adireshin IP na sirri na uwar garken Docker kuma tabbatar da cewa an saita tashar jiragen ruwa zuwa 10050.

Na gaba, danna kan Samfura shafin, kuma a cikin 'Haɗin sabon samfuri' sashe, saka 'Docker by Zabbix agent 2'. Sannan danna maɓallin 'Add'.

Lokacin da ka danna maɓallin Ƙara, za a ƙara mai masaukin Docker mai nisa ta atomatik kamar yadda aka nuna.

A wannan gaba, sabar Zabbix yanzu tana sa ido kan sabar Docker ɗin ku. A mataki na gaba, za mu tura akwati kuma mu duba wane ma'auni za a iya sa ido.

Mataki 4: Kula da Ma'aunin Docker a cikin Kulawa na Zabbix

Don fara sa ido kan ma'aunin Docker, za mu ƙaddamar da kwandon gwaji. Don haka, komawa zuwa uwar garken Docker ɗin ku kuma ƙaddamar da akwati.

A cikin wannan misalin, za mu ja hoton kwandon Ubuntu mu ƙirƙiri akwati da ake kira docker_test_container. Za mu sami damar shiga harsashi ta amfani da zaɓin - it. Duk umarnin don ayyukan shine kamar haka.

$ sudo docker run --name docker_test_container -it ubuntu bash

Kuna iya gwada wani abu mai buri kamar shigar da fakitin software kamar Apache ko MariaDB don samar da wasu ma'auni kamar amfani da CPU da zirga-zirgar hanyar sadarwa.

Yanzu koma kan dashboard uwar garken Zabbix. Danna 'Monitoring' sannan 'Hosts'. Danna sunan uwar garken Docker ɗin ku kuma a cikin zaɓin menu wanda ya bayyana, zaɓi 'Bayanan Ƙarshen'.

Bayan 'yan mintoci kaɗan na tura akwati, uwar garken Zabbix za ta gano akwati kuma ta fara fitar da wasu ƙididdiga.

Hakanan zaka iya duba zane-zane na ma'aunin kwantena daban-daban ta danna kan zaɓukan 'zane-zane' na sabar Docker akan shafin 'Masu Runduna'. A ƙasa zaku iya ganin ma'aunin amfani da CPU & Ƙwaƙwalwar ajiya.

Don yin kwatankwacin haɗarin kwantena, za mu fita ba zato ba tsammani daga akwati ta hanyar aiwatar da umarnin da ke ƙasa a cikin kwandon kwandon.

# exit 2

Wannan yana nuna cewa mun dakatar da akwati tare da lambar kuskure na 2. Ana yin rikodin wannan a cikin metadata na kwantena. Don duba faɗakarwar, kewaya zuwa mashaya na hagu kuma danna kan 'Monitoring' sannan 'Dashboard'.

Ana nuna faɗakarwar a ƙasa.

Don gyara kuskuren, kawai fara akwati kuma.

$ sudo docker start docker_test_container 

Kuma wannan ya kawo mu ƙarshen wannan jagorar. Mun bi ku ta hanyar mataki-mataki na yadda zaku iya Kula da kwantena Docker ta amfani da kayan aikin sa ido na Zabbix.