Yadda ake ƙaura daga CentOS zuwa Oracle Linux


Tare da sauyawar mayar da hankali daga aikin CentOS zuwa CentOS Stream wanda yanzu zai yi aiki a matsayin sama zuwa RHEL, wasu 'yan hanyoyin CentOS an yi iyo don maye gurbin CentOS 8.

Don yayin da a yanzu ƙananan 'yan kasuwa da masu haɓakawa ke amfani da CentOS sosai a cikin mahallin uwar garken saboda yana ba da kwanciyar hankali da amincin da RHEL ke bayarwa ba tare da tsada ba. Kasancewar juyi mai juyi da nau'in Beta don fitowar RHEL na gaba, tabbas ba za a ba da shawarar CentOS Stream don ayyukan samarwa ba.

An yi ta iyo wasu ƴan hanyoyi a matsayin madadin cancanta. ƙaura daga CentOS 8 zuwa AlmaLinux 8.4. Sauran shawarar da aka ba da shawarar shine Oracle Linux wanda ya dace da 100% tare da RHEL. Wannan yana nufin aikace-aikace da fasali sun kasance iri ɗaya don Oracle Linux.

A cikin wannan jagorar, muna bibiyar ku ta ƙaura na CentOS zuwa Oracle Linux.

Canji daga CentOS 8 zuwa Oracle Linux ya tafi daidai a cikin yanayinmu, Koyaya, ba za mu iya ba da tabbacin tabbas za a sake maimaita irin wannan a cikin shari'ar ku ba.

Don yin taka tsantsan, muna ba ku shawarar yin cikakken ajiyar duk fayilolinku kafin fara ƙaura. Bugu da ƙari, tabbatar da cewa kuna da haɗin intanet mai sauri da kwanciyar hankali don sabunta fakitin tsarin ku da zazzage sabbin fakitin Linux na Oracle.

Wannan ya ce, bi matakan da ke ƙasa don fara ƙaura.

Hijira daga CentOS zuwa Oracle Linux

Da farko, shiga cikin tsarin CentOS ɗin ku kuma haɓaka shi zuwa sabon sakin na yanzu. A halin yanzu, sabon sakin CentOS shine CentOS 8.4.

$ sudo dnf update

Haɓakawa zai ɗauki ɗan lokaci kaɗan, kuma galibi zai dogara da haɗin Intanet ɗin ku. Da sauri haɗin intanet ɗin ku, haɓaka haɓaka zai kasance da sauri.

Sannan duba idan an inganta tsarin ku zuwa sabon sigar kamar yadda aka nuna.

$ cat /etc/redhat-release

Na gaba, zazzagewa da gudanar da rubutun ƙaura yana samuwa daga Github don taimaka muku canzawa daga misalin ku na CentOS zuwa Linux Oracle. Yana aiwatar da ayyuka guda biyu ciki har da cire kowane fakiti na musamman na CentOS da maye gurbin su da Oracle Linux daidai. A halin yanzu, rubutun yana goyan bayan fitowar CentOS 6, 7, da 8 kuma baya tallafawa rafin CentOS.

Don zazzage rubutun, gudanar da umarnin curl kamar yadda aka nuna.

$ curl -O https://raw.githubusercontent.com/oracle/centos2ol/main/centos2ol.sh

Wannan yana zazzage rubutun ƙaura mai suna centos2ol.sh kamar yadda aka nuna.

Na gaba, sanya izinin aiwatar da izini ta amfani da umarnin chmod.

$ chmod +x centos2ol.sh

Don fara ƙaura gudanar da rubutun kamar yadda aka nuna.

$ sudo bash centos2ol.sh

Kamar yadda aka ambata a baya, rubutun yana yin ayyuka da yawa. Da farko yana bincika idan duk fakitin da ake buƙata lokacin haɓakawa suna nan kuma yana shigar da waɗanda suka ɓace.

Daga nan ya ci gaba da adanawa da kuma tsofaffin fayilolin ma'ajin CentOS.

Bayan haka, yana ba da damar rafi na Oracle Linux App da ma'ajiyar tushen OS kuma yana cire makamancin CentOS.

Bayan canzawa zuwa ma'ajiyar Oracle Linux, yana daidaitawa tare da wuraren ajiyar kan layi kuma yana haɓaka fakitin Linux na Oracle. Hakanan zai sake shigar da wasu fakitin.

Dukkanin tsarin yana da tsayi sosai, kuma kuna iya ba da kanku aƙalla sa'o'i 2 – 3 kuma wataƙila ku yi yawo ko ku je siyayya. Da zarar canjin ya cika, za a sa ka sake yi tsarin CentOS naka kamar yadda aka nuna.

Kawai gudanar da umarni:

$ sudo reboot

Yayin sake kunnawa, Oracle Linux log ɗin za a fantsama akan allon.

Jim kadan bayan haka, za a nuna menu na Grub. Shigar da Oracle Linux Server ɗin zai kasance na farko akan jeri, don haka danna ENTER akan maballin kwamfuta don bugawa cikin Oracle Linux.

Da zarar ka shiga, sake, tabbatar da sigar OS kamar haka.

$ cat /etc/os-release 

Kuma shi ke nan. Muna fatan kun sami amfani da wannan jagorar.