Yadda Na Sauya daga Windows 10 zuwa Linux Mint


Wannan labarin duk game da tafiya ne kan sauya sheka daga Windows 10 zuwa Linux Mint 20, yadda na sami sauƙin dacewa da yanayin Linux, da wasu albarkatun da suka taimaka min don tsara cikakken yanayin Desktop.

Yayi, yanzu na yanke shawarar canzawa zuwa Linux amma ga tambaya ta farko ta zo. Wanne distro ne zai biya bukatuna duka dangane da GUI da sauran fannoni? Linux ba wani sabon abu bane a wurina tunda nayi aiki tare da RHEL tushen hargitsi a cikin aikina shekaru 4 da suka gabata tare da layin umarni.

Na san RHEL da ke tattare da hargitsi suna da kyau ga kamfanoni amma ba don keɓaɓɓiyar yanayin keɓaɓɓen muhallin ba, aƙalla abin da nake tunani ke nan har yanzu. Don haka na fara bincike na don gano distro ɗin da yakamata ya zama mai sauƙi a gare ni in yi amfani da su kuma a lokaci guda ya zama ina da kyakkyawar goyon bayan al'umma idan har zan sami matsala. Daga cikin yawancin Linux distros, Na ƙaddamar da jerina zuwa dandano 4.

  • Ubuntu
  • Linux Mint
  • Manjaro
  • Arch Linux

Kafin yanke shawarar Distro ya zama dole ka tsara jerin kayan aikin/shirye-shirye ko fakitin da ake buƙata sannan ka bincika idan har distro ɗin da ka zaɓa ya samar da waɗannan abubuwan.

A gare ni, Ina amfani da Linux don mahimman dalilai guda biyu: na ɗaya don aikin ci gaban ƙwarewata, rubuce-rubuce, na biyu don amfanin kaina kamar gyaran Bidiyo da Fina-finai. Yawancin shahararrun software an ƙirƙire su don dacewa da Windows, macOS, da Linux kamar Sublime Text, VSCode, VLC Media Player, Firefox/Chromium browser. Baya ga waɗannan software, sabis na tushen girgije yana sauƙaƙa rayuwarmu Kamar Microsoft Office 365 ko G Suite.

Ganin duk wadannan na yanke shawarar zuwa HYBRID. Duk kayan aikina ko software na dace da giciye ko tushen girgije don haka a kowane hali, idan zan koma windows ko Mac os zan iya amfani da kayan aikin iri ɗaya.

Dalilin Zabi Linux Mint Akan Sauran Linux Distros?

To, wannan zaɓin mutum ne kawai. Dangane da kwatancen da ke tsakanin ɓarna daban kamar Ubuntu, Mint, Manjaro, da Arch Linux na zaɓi in zaɓi Linux Mint.

Linux Mint ya dogara ne da Ubuntu da Debian kuma ya zo tare da dandano daban daban na tebur guda uku (Cinnamon, MATE, Xfce). Linux Mint shine tafi-zuwa OS don mutanen da suka sauya daga Windows zuwa Linux a karon farko.

A ƙasa akwai labaran da aka buga a cikin wannan rukunin yanar gizon, wanda zai taimaka muku don shigarwa da saita Linux Mint akan injinku.

  • Yadda Ake Shigar da Mint 20 na Linux A gefen Windows 10 ko 8 a Yanayin-Boot UEFI Yanayi
  • Yadda Ake Sanya Mint 20 na Linux\"Ulyana" a cikin PC ɗinku

Abu na farko da nayi kafin girka Linux Mint shine don koyon yadda ake aiki tare da gudanar da kunshin. Tunda na riga na ɗan sami kwarewa tare da mai sarrafa kunshin da ya dace.

A gare ni, ainihin kyan gani na Linux shine ƙirar tashar. Na shigar da Gudanar da Kunshin kayan aiki, da sauransu…

Jerin Kayan aikin da nake Amfani da su a cikin Linux

Anan ne jerin kayan aikin da nake amfani dasu don na kaina da kuma aikin sana'a.

  • Firefox
  • Chromium

  • VLC Media Player

  • Rububi Maɗaukaki
  • VSCode
  • Nano/Micro

Ina amfani da rumbun adana bayanai na Python, Bash, Git, da MySQL don aikina na yau da kullun saboda haka ya zama wajibi a gare ni in saita ingantattun kayan aiki da aikin aiki. Amfanin kafa tsarin shirye-shirye a cikin Linux shine Na rubuta rubutun bash mai sauƙi wanda shine aiki lokaci ɗaya. Don haka lokaci na gaba, idan zan canza zuwa rarraba Linux daban ba lallai ne in bata lokacina ba wajen kafa tarin daga karce. Ina amfani da Sublime Text 3 da Vscode don aikin ci gaba na kuma amfani da Nano don gyaran layin umarni.

  • Sublime Text Edita don Linux
  • VScode don Ci gaban Python
  • Jagorar Farawa kan Yadda ake Amfani da Editan Nano a cikin Linux

A kowace rana, muna buƙatar kayan aiki kamar abokin ciniki na imel, kalanda, mai kirkirar aiki, jerin abubuwan yi, Powerpoint, Mai sarrafa Magana, Maƙunsar rubutu, matsakaiciyar haɗin gwiwa kamar slack, ƙungiyar Microsoft, da sauransu.

Akwai hanyoyi biyu da zaku iya saita suran aiki. Ko dai sami madaidaitan kayan aikin kuma girka shi a cikin OS ko amfani da sabis na tushen girgije. Ina amfani da sabis na tushen girgije (G Suite da Office 365) wanda ke biyan buƙata na. Amma akwai tarin kayan aikin da zaku iya bincika da saita su azaman babban kayan aiki.

Baya ga kayan aikin da aka bayyana, a kasa akwai wasu kayan aikin da zanyi amfani dasu don kula da tsarin da sauran dalilai.

  • Stacer - Ingantaccen tsarin da Saka idanu.
  • Joplin - Aikace-aikacen lura da abin yi.
  • Lokaci-lokaci - Ajiyayyen da dawo da mai amfani.
  • Virtualbox - Manhajar tallatawa.
  • MySqlWorkbench - MySQL GUI abokin ciniki ne.
  • Shutter - kayan aikin hotunan allo.
  • Snapcraft - App store na Linux.
  • Spotify - Kiɗa da Sauti.
  • Ruwan Tufana - Abokin Cinikin BitTorrent.

Ga dukkan jerin kayan aikin software da na ambata a cikin sassan da ke sama na ƙirƙiri rubutun bash wanda zai kula da shigarwa, daidaitawa, da kiyaye cikakken yanayin da na ƙirƙira yanzu. Bari mu ce idan na canza daga Mint zuwa Ubuntu to zan iya riƙe komai da rubutu ɗaya.

Wannan kenan yau. Idan kai mai amfani da Windows ne, gwada girka Linux. A matsayina na sabuwar shiga, zaka samu matsala a lokacin da kake zana fuskar, amma ka yarda dani da zarar ka sanya hannayen ka datti da Linux ba zaka taba nadamar sauyawa daga Windows zuwa Linux ba. Muna farin cikin jin daga bakinku game da kwarewarku tare da Linux.