LFCA: Koyi Kudin Kuɗi da Kasafin Kuɗi - Sashe na 16


A cikin shekarun da suka gabata, an sami tallafi masu yawa na sabis na Cloud yayin da ƙungiyoyi ke neman shiga cikin fa'idodi da yawa da Cloud ɗin ke bayarwa don inganta kasuwancin su. Yawancin kamfanoni sun haɗa kayan aikinsu na farko tare da Cloud ko kuma sun canza ainihin ayyukansu zuwa gajimare gaba ɗaya.

Kodayake girgije yana ba da samfurin biya-kamar-yadda-zaku tafi inda kawai kuke biyan abin da kuke amfani da shi, ku tuna cewa burin mai siyar da girgijen koyaushe shine haɓaka girman kuɗaɗen shiga daga ayyukan da aka bayar.

Masu sayar da girgije sun saka biliyoyin daloli a kafa cibiyoyin bayanai masu yawa a yankuna daban-daban, kuma ba su da niyyar bayar da wannan cikin rahusa. Abin mamaki ne yadda wannan ba ya bayyana ga abokan ciniki da kasuwanci.

A matsayinka na abokin ciniki, burin ka shine samun samfuran gajimare a mafi karancin kudin da za'a iya samu.

Rashin Tsarancin Faɗin Farashi

A cikin yanayin yanayin-wuri, kuɗin kafa duk abubuwan more rayuwa da aika aikace-aikace tuni ƙungiyar masarufi ta san su. Teamsungiyoyin aiki da ci gaba galibi suna tsara kasafin kuɗi kuma suna gabatar da shi ga CFO don amincewa. A sauƙaƙe, kun san ainihin abin da za ku kashe kan kayayyakin ku.

Kudin farashin girgije na iya zama baƙon abu musamman ga masu amfani waɗanda basu ɓata lokaci mai mahimmanci ba don fahimtar farashin da kowane sabis ɗin girgije ke jawowa.

Samfurori masu tsada daga manyan masu samar da Cloud kamar su AWS da Microsoft Azure ba madaidaiciya ba ne idan aka kwatanta da farashin farashi. Ba za ku sami takamaiman taswirar ainihin abin da za ku biya don abubuwan more rayuwa ba.

Bari mu ɗauki misali na tura yanar gizo mara amfani ta hanyar amfani da AWS Lambda.

Muna da ƙarshen ƙarshen gidan yanar gizon (HTML, CSS, da fayilolin JS) waɗanda ake karɓar baƙi a kan guga na S3 yayin haɓaka harajin Cloudfront don hanzarta isar da abun ciki. Gabatarwa tana aika buƙatu zuwa ayyukan Lambda ta hanyar ƙarshen API ƙofar HTTPS ƙofar API.

Ayyukan Lambda suna aiwatar da dabarun aikace-aikacen kuma adana bayanan zuwa sabis ɗin ajiyar bayanan da aka gudanar kamar RDS (tsarin tsarin haɗin kai da aka rarraba) ko DynamoDB (tushen bayanan dangantaka ba).

Koyaya kafa saitunan yanar gizo kai tsaye ya bayyana, zaku cinye sabis na AWS guda huɗu. Akwai guga S3 don adana fayilolin tsayayyen gidan yanar gizo, CloudFront CDN don hanzarta isar da gidan yanar gizon, API Gateway don bi da buƙatun HTTPS, kuma a ƙarshe RDS ko DynamoDB don adana bayanai. Kowane ɗayan waɗannan sabis ɗin yana da samfurin ƙirar kansa.

Lissafin kuɗin da aka gabatar don adana abubuwa a cikin bokiti na S3 ya dogara da girman abubuwan, tsawon lokacin da aka adana, da kuma ajiyar ma'ajin S3 ɗin. Akwai azuzuwan ajiyar ajiya guda 6 masu alaƙa da guga S3, kowane ɗayan yana da samfurin sayan sa. Anan ga cikakken tsarin samfurin farashi don azuzuwan ajiya na S3 daban-daban.

CloudFront CDN yana ba ku kyautar 50GB kyauta don canja wurin bayanai na waje don shekara 1 ta farko da 2,000,000 HTTP ko buƙatun HTTPS kyauta ga kowane wata na tsawon shekara 1. Bayan haka, farashin ya banbanta da yanki, a kowane mataki, da kuma yarjejeniya (HTTPS yana ƙara ƙarin caji fiye da HTTP).

Zan iya ci gaba zuwa API Gateway, amma na tabbata kun fahimci batun. Samfurin farashi don sabis daban-daban na iya zama mai rikitarwa dangane da dalilai da yawa. Sabili da haka, gudanar da ƙwazo a kan tsada-tsadar sabis na Cloud yana da hankali kafin saitawa don tura albarkatun ku akan gajimaren.

Abin baƙin ciki, ga wasu ƙungiyoyi, ƙungiyoyin ci gaba sun fara aiki ba tare da kula da tsarin farashi na ayyuka daban-daban ba kuma wanda zai basu damar yin kasafin kuɗi yadda yakamata. Bugun buƙata galibi don tura aikace-aikace ta lokacin da aka ƙayyade kuma don rayuwa.

Kasafin kudi don ayyukan girgije galibi ba a cika yin kyakkyawan tunani ba, sakamakonsa yana haifar da tarin giza-gizan girgije wanda zai iya yin barazanar tursasa kamfanin daga kasuwanci. Ba tare da cikakken fahimtar tsare-tsaren sabis na girgije da tsada ba, kasafin ku na iya sauƙi karkacewa daga iko.

A baya, Manyan hukumomi sun sami kansu cikin ruwa mara dadi tare da kudaden girgije mai cike da hanji.

A ƙarshen 2018, Adobe ya tara dala 80,000 a rana a cikin cajin girgije da ba zato ba tsammani a kan aikin da rukunin ci gaba ke gudana a kan Azure, dandamali mai ƙididdigar girgije ta Microsoft.

Sai bayan mako guda aka gano aikin sa ido, kuma a lokacin, lissafin ya dusar da kankara sama da $500,000. A cikin wannan shekarar, lissafin Cloud na Pinterest ya tashi har zuwa dala miliyan 190, wanda ya kai dala miliyan 20 fiye da yadda aka tsara shi da farko.

Fahimtar fahimtar farashin sabis na Cloud yana da mahimmanci don kauce wa yawan farashin Cloud wanda zai iya fitar da ku daga kasuwanci. Saboda wannan dalili, biyan kuɗi na girgije da kasafin kuɗi ya zama babban fifiko kafin sanya saiti don samar da albarkatunku. Ka tuna cewa a ƙarshen rana, burinka a matsayin abokin ciniki shine kashe kuɗi kaɗan yayin da kuke jin daɗin ayyukan da girgijen zai bayar.

Inganta Kuɗin Girgije - Ayyuka Mafi Kyawu don Gudanar da Kuɗi

Kodayake ƙididdigar girgije tana ba ku damar daidaitawa da kuke buƙata tare da tabbacin rage farashin aiki, gaskiyar ita ce yawancin masu sayarwa kamar AWS da Microsoft Azure za su caje ku don albarkatun da kuka ba da oda - ko kuna amfani da su ko a'a. Wannan yana nuna cewa albarkatun da basu da amfani zasu ci gaba da biyan kuɗin da ba'a buƙata wanda zai haɓaka kasafin ku sosai.

Ara girgije yana neman rage yawan kuɗaɗen aikin gajimare ta hanyar ganowa da kuma kawar da albarkatu marasa aiki, da kuma tabbatar da cewa kayi odar daidai abin da kake buƙata don guje wa ɓarnatar da albarkatu.

Anan akwai mafi kyawun ayyuka waɗanda zasu taimaka muku sarrafa farashin girgije kuyi aiki cikin kasafin ku.

Ofaya daga cikin hanyoyi mafi sauƙi na rage farashin girgije mai dusar ƙanƙara shine ganowa da kashewa ko dakatar da albarkatun da ba'a amfani dasu. Abubuwan da ba a amfani da su galibi suna faruwa ne lokacin da mai haɓaka ko sysadmin ya tura sabar mai amfani don dalilai na demo kuma ya manta kashe su.

Ari akan haka, mai gudanarwa na iya kasa cire kayan haɗin toshe kamar haɗi EBS daga misalin EC2 bayan ƙarshe. Sakamakon ƙarshe shine cewa ƙungiyar ta shiga cikin manyan kuɗaɗen girgije don albarkatun da ba'a amfani dasu. Hanyar magance wannan matsalar ita ce taswirar abubuwan more rayuwar ku da kuma dakatar da duk wasu lokutan girgije marasa amfani.

Wani abin da ke haifar da kudirin gajimare shi ne samar da wadatattun kayan aiki kamar yadda kuka kare da rashin aikin yi. Aauki yanayi inda kake tura sabar kama-da-wane don ɗaukar aikace-aikacen da kawai ke buƙatar 4 GB na RAM da 2 vCPUs. Maimakon haka, kun zaɓi sabar tare da 32GB na RAM da 4 CPUs. Wannan yana nuna cewa kun ƙare da biyan kuɗi don yawancin rashi & albarkatun da ba a amfani da su.

Tunda girgije yana baka damar hawan sama ko kuma fadada mafi kyawun dabarun shine samarda abinda kake bukata kawai sannan daga baya ya habaka sakamakon canjin bukatar albarkatu. Kar ku cika yawan kuɗin ku yayin da zaku iya haɓaka sama da sauƙi :-)

Babban mai bayarwa kamar su Google Cloud, AWS, da Azure suna ba da ƙididdigar ƙididdiga masu ƙwarewa waɗanda ke ba ku ƙididdigar ƙididdigar kuɗin kuɗin ku na wata. AWS yana ba da kalkuleta na azure har ma ya fi kyau da fahimta.

Manyan dillalan girgije kamar su AWS da Azure suna ba ku lissafin kuɗi da kuma tsarin sarrafa farashi wanda ke taimaka muku bin diddigin kuɗin Cloud ɗinku. Kuna iya faɗakar da faɗakarwar lissafin kuɗi lokacin da kuɗinku ke gabatowa da ƙayyadadden kasafin ku don ku sami damar yin gyare-gyaren da suka dace don inganta kuɗin ku.

Bugu da ƙari, yi la'akari da yin amfani da amfanin ku ta hanyar amfani da dashboards na saka idanu waɗanda aka miƙa don bincike don alamun rashin yin amfani da su wanda zai taimaka muku rage girman girgijen ku don rage farashin.

Girgije yana ba da babbar dama ta ɗaukar kasuwancinku zuwa matakin gaba. Koyaya, kashe kuɗi akan albarkatun gajimare waɗanda basa aiki ko ba'a amfani dasu na iya haifar da babbar matsala ga kasuwancinku.

A saboda wannan dalili, ana ba da shawarar ga ƙungiyoyin aiki su yi karatun taƙaitaccen tsarin farashin kayan aikin da suke niyyar turawa da amfani da matakan ingantawa waɗanda muka zayyana don kiyaye kashe kuɗaɗen girgijensu.