Yadda ake Ƙirƙirar Rarraba Disk a Linux


Domin yin amfani da na'urorin ajiya yadda ya kamata kamar su hard drives da kebul na USB akan kwamfutarka, kuna buƙatar fahimta da sanin yadda ake tsara su kafin amfani da su a cikin Linux. A mafi yawan lokuta, manyan na'urorin ajiya suna rarraba zuwa sassa daban-daban da ake kira partitions.

Rarraba yana ba ka damar raba rumbun kwamfutarka zuwa sassa da yawa, inda kowane bangare yana aiki azaman rumbun kwamfutarka kuma wannan yana da amfani yayin shigar da tsarin aiki da yawa a cikin injin guda ɗaya.

A cikin wannan labarin, za mu yi bayanin yadda ake raba faifan ajiya a cikin tsarin Linux kamar CentOS, RHEL, Fedora, Debian da rarrabawar Ubuntu.

Ƙirƙirar Rarraba Disk a cikin Linux

A cikin wannan sashe, za mu yi bayanin yadda ake raba faifan ajiya a cikin Linux ta amfani da umarnin da aka raba.

Mataki na farko shine duba tebur ko shimfidawa akan duk na'urorin toshewa. Wannan yana taimaka maka gano na'urar ajiyar da kake son raba. Kuna iya yin wannan ta amfani da umarnin raba ko fdisk. Za mu yi amfani da tsohuwar don dalilai na nunawa, kamar haka, inda alamar -l tana nufin shimfidar jeri akan duk na'urorin toshewa.

# parted -l

Daga fitowar umarnin da ke sama, akwai hard disks guda biyu da ke haɗe zuwa tsarin gwajin, na farko shine /dev/sda na biyu kuma shine /dev/sdb.

A wannan yanayin, muna so mu raba Hard Disk /dev/sdb. Don sarrafa sassan faifai, buɗe rumbun kwamfutarka don fara aiki a kai, kamar yadda aka nuna.

# parted /dev/sdb

A lokacin da aka rabu, yi tebirin partition ta hanyar gudanar da mklabel msdos ko gpt, sannan shigar da Y/es don karɓe ta.

(parted) mklabel msdos

Muhimmi: Tabbatar da saka madaidaicin na'urar don rabuwa a cikin umarnin. Idan kun gudanar da umarnin raba ba tare da sunan na'urar bangare ba, za ta ɗauki na'urar ba da gangan don gyarawa.

Bayan haka, ƙirƙiri sabon bangare na farko a kan rumbun kwamfutarka kuma buga teburin ɓangaren kamar yadda aka nuna.

(parted) mkpart primary ext4 0 10024MB 
(parted) print 

Kuna iya ƙirƙira wani bangare don wurin reaming kamar yadda aka nuna.

(parted) mkpart primary ext4 10.0GB 17.24GB
(parted) print 

Don barin, ba da umarnin barin kuma duk canje-canje ana ajiye su ta atomatik.

Na gaba, ƙirƙirar nau'in tsarin fayil akan kowane bangare, zaku iya amfani da mai amfani mkfs (maye gurbin ext4 tare da nau'in tsarin fayil ɗin da kuke son amfani da shi).

# mkfs.ext4 /dev/sdb1
# mkfs.ext4 /dev/sdb2

Ƙarshe amma ba kalla ba, don samun damar wurin ajiyar ajiya a kan sassan, kuna buƙatar hawan su ta hanyar ƙirƙirar wuraren hawan dutse da kuma hawan sassan kamar haka.

# mkdir -p /mnt/sdb1
# mkdir -p /mnt/sdb2
# mount -t auto /dev/sdb1 /mnt/sdb1
# mount -t auto /dev/sdb2 /mnt/sdb2

Don bincika idan an ɗaure ɓangarori a zahiri, gudanar da umarnin df don ba da rahoton amfani da sararin diski na tsarin fayil.

# df -hT

Muhimmi: Kuna iya buƙatar ɗaukaka fayil ɗin /etc/fstab don hawa sabbin sassan da aka ƙirƙira ta atomatik a lokacin taya.

Hakanan kuna iya son karanta waɗannan labarai masu alaƙa:

  1. Kayan aiki 9 don Kula da Rarraba Disk na Linux da Amfani a Linux
  2. Yadda ake Ajiyayyen ko Kashe ɓangarorin Linux Ta amfani da Umurnin 'cat'
  3. 8 Umurnin 'Rarrabu' na Linux don Ƙirƙiri, Girman Girma da Ceto Rarraba Disk
  4. Yadda ake Gyarawa da Rage Rarraba Tsarin Tsarin Linux da Littattafai
  5. Yadda ake kulle Partition ko Hard Drive a Linux
  6. Yadda ake Ƙara Sabon Disk zuwa uwar garken Linux ɗin da ta wanzu
  7. Manyan Manajojin Sashe na 6 (CLI + GUI) na Linux

Shi ke nan! A cikin wannan labarin, mun nuna yadda ake raba faifan ajiya, ƙirƙirar nau'in tsarin fayil akan bangare kuma saka shi a cikin tsarin Linux. Kuna iya yin tambayoyi ko raba ra'ayoyinku tare da mu ta hanyar sharhin da ke ƙasa.