fd - Madadin Sauƙaƙa da Sauri don Neman Umurni


Yawancin masu amfani da Linux sun saba da umarnin nemo, wanda ake kira fd.

fd, kayan aiki ne mai sauƙi, mai sauri kuma mai sauƙin amfani wanda ke nufin kawai yin sauri idan aka kwatanta da samu. Ba a nufin maye gurbin nemo gaba ɗaya ba, amma a maimakon haka ya ba ku sauƙi don amfani da madadin da ke yin ɗan sauri.

Wasu daga cikin fitattun abubuwan fd:

  1. Sauƙi don amfani da syntax – fd *tsarin* maimakon find -iname * tsarin*.
  2. Fitowa mai launi kama da na umarnin ls.
  3. Aiki mai sauri. Ana samun ma'auni na masu haɓakawa anan.
  4. Bincike mai wayo tare da yanayin rashin fahimta ta tsohuwa kuma yana canzawa zuwa yanayi mai mahimmanci idan kwantena na patter alama ce babba.
  5. Ba ya duba cikin ɓoyayyun fayiloli da kundin adireshi ta tsohuwa.
  6. Ba ya duba cikin .gitignore ta tsohuwa.
  7. Sanin Unicode.

Yadda ake Sanya fd a Linux

Za mu kalli yadda ake shigar da fd a cikin rarrabawar Linux daban-daban.

Don Ubuntu da Debian tushen distros, kuna buƙatar zazzage sabuwar fd ɗin daga shafin sakin kuma shigar da shi ta amfani da bin umarni.

$ wget https://github.com/sharkdp/fd/releases/download/v7.3.0/fd-musl_7.3.0_amd64.deb
$ sudo dpkg -i fd-musl_7.3.0_amd64.deb

Akan Sauran Rarraba Linux, zaku iya shigar da fd daga wurin ajiyar tsoho ta amfani da mai sarrafa fakiti kamar yadda aka nuna.

# dnf install fd-find  [On Fedora]
# pacman -S fd         [On Arch Linux]
# emerge -av fd        [On Gentoo]
# zypper in fd         [On OpenSuse]

Yadda ake amfani da fd a Linux

Kama da neman umarni, fd yana da lokuta masu amfani da yawa, amma bari mu fara bincika zaɓuɓɓukan da ake da su:

# fd -h
OR
# fd --help

Bari mu kalli misalai kaɗan. Kuna iya gudanar da fd ba tare da wata gardama ba, abin da ake fitarwa yana kama da umarnin ls -R.

# fd

A cikin misalan fd na gaba, zan yi amfani da binciken tsoho don fayiloli da manyan fayiloli daban-daban.

A cikin misalin da ke ƙasa, Na ɗauki sakamako 10 na farko kawai don guntun fitarwa na umarnin.

# fd | head

Bari mu ce muna son nemo duk fayilolin jpg. Za mu iya amfani da alamar \-e don tace ta hanyar tsawo na fayil:

# fd -e jpg

Ana iya amfani da tutar \-e” tare da tsari kamar haka:

# fd -e php index

Umurnin da ke sama zai nemi fayiloli tare da tsawo na php kuma yana da kirtani \index a cikinsu:

Idan kuna son keɓance wasu sakamako, kuna iya amfani da tutar \-E” kamar haka:

# fd -e php index -E wp-content

Wannan umarnin zai nemo duk fayiloli tare da tsawo na php, mai ɗauke da kirtani \index kuma zai cire sakamako daga kundin adireshin \wp-content.

Idan kuna son saka kundin adireshin bincike, kawai kuna buƙatar bayar da shi azaman hujja:

# fd <pattery> <directory>

Kamar yadda ake nema, zaku iya amfani da mahawara -x ko --exec don aiwatar da umarni guda ɗaya tare da sakamakon binciken.

Ga misali inda za mu yi amfani da chmod don canza izini na fayilolin hoton

# fd -e jpg -x chmod 644 {}

Abin da ke sama zai sami duk fayiloli tare da tsawo jpg kuma za su gudanar da chmod 644 .

Ga wasu bayanai masu amfani da amfani da maƙallan:

  • {} - Mai riƙe wuri wanda za'a canza tare da hanyar sakamakon binciken (wp-content/uploads/01.jpg).
  • {.} - kama da {}, amma ba tare da amfani da tsawo na fayil ba (wp-content/uploads/01).
  • {/}: Madaidaicin wuri wanda za'a maye gurbinsa da asalin sunan sakamakon binciken (01.jpg).
  • {//}: Jagorar iyaye na hanyar da aka gano (wp-content/loads).
  • {/.}: Sunan tushe kawai, ba tare da kari ba (01).

Wannan taƙaitaccen bita ne na umarnin fd, cewa wasu masu amfani na iya samun sauƙin amfani da sauri. Kamar yadda aka ambata a baya a cikin wannan labarin fd ba ana nufin gaba ɗaya maye gurbin nemo ba, a maimakon haka samar da sauƙin amfani, bincike mai sauƙi da ingantaccen aiki. Fd baya ɗaukar sarari da yawa kuma kayan aiki ne mai kyau don samun a cikin arsenal.