Yadda ake Cire Hotunan Docker, Kwantena da Juzu'i


Docker buɗaɗɗen tushe ne, mai ƙarfi, amintacce, abin dogaro kuma ingantaccen dandamali wanda ke ba da damar yancin kai na gaske tsakanin aikace-aikace da ababen more rayuwa. IT da kamfanonin girgije suna karɓar shi sosai, don ƙirƙirar, tura, da gudanar da aikace-aikace cikin sauƙi.

Kwantena fasaha ce don ganin tsarin aiki, wanda ke ba da damar aikace-aikacen da za a iya haɗawa da duk abin da ake buƙata don gudanar da shi, yana ba shi damar yin aiki da kansa daga tsarin aiki. Hoton kwantena kunshin aikace-aikacen da ke ƙunshe da kansa, wanda za'a iya aiwatarwa wanda ya haɗa da duk abin da ake buƙata don gudanar da shi: lamba, lokacin aiki, kayan aikin tsarin da ɗakunan karatu, da kuma daidaitawa.

Mun riga mun rufe jerin abubuwa akan Docker, wanda ke bayanin yadda ake shigar da Docker, gudanar da aikace-aikacen cikin kwantena da gina hotuna ta atomatik tare da dockerfile.

  1. Shigar Docker kuma Koyi Manipulation na asali a cikin CentOS da RHEL 7/6
  2. Yadda ake Aiwatar da Gudanar da Aikace-aikace cikin Kwantena Docker akan CentOS/RHEL 7/6
  3. Gina ta atomatik kuma Sanya Hotunan Docker tare da Dockerfile akan CentOS/RHEL 7/6
  4. Yadda ake Saita Sauƙaƙan Sabar Yanar Gizo ta Apache a cikin Kwantena Docker

A cikin wannan labarin, zamuyi bayanin yadda ake cire hotunan docker, kwantena da kundin ta hanyar kayan aikin layin umarni na docker a cikin tsarin Linux.

Yadda ake Cire Hotunan Docker

Kafin ka cire kowane hoton docker, zaku iya jera duk hotunan da ke kan tsarin ku tare da umarnin sarrafa hoto.

$ docker image	        #list the most recently created images
OR
$ docker image -a 	#list all images

Duban abubuwan da aka fitar a cikin hoton da ke biye, muna da wasu hotuna ba tare da alamar tambari ba (suna nuna > maimakon), ana kiran waɗannan hotuna a matsayin\hotuna masu banƙyama. Ba su da amfani kuma kawai suna cinye sararin diski.

Kuna iya cire ɗaya ko fiye tsofaffi ko hotunan Docker da ba a yi amfani da su ta amfani da ID na hoto, misali (inda d65c4d6a3580 shine ID na hoto).

$ docker rmi d65c4d6a3580 				#remove a single image
$ docker rmi 612866ff4869 e19e33310e49 abe0cd4b2ebc	#remove multiple images

Kuna iya jera hotuna masu raɗaɗi ( hotuna marasa tushe) ta amfani da alamar tace -f kamar yadda aka nuna.

$ docker images -f dangling=true	

Don cire duk hotuna masu raɗaɗi, ba ku damar kwato ɓarnatar sararin diski, yi amfani da kowane ɗayan waɗannan umarni.

$ docker image prune		#interactively remove dangling images
OR
$ docker rmi $(docker images -q -f dangling=true)

Don cire duk waɗanda basu da alaƙa da kowane akwati, yi amfani da umarni mai zuwa.

$ docker image prune -a 	

Yadda ake Cire Kwantenan Docker

Kuna iya farawa ta jera duk kwantena docker akan tsarin ku ta amfani da umarni mai zuwa.

$ docker ps
OR
$ docker ps -a  

Da zarar kun gano kwantena (s) da kuke son gogewa, zaku iya cire su ta amfani da ID ɗin su, misali.

$ docker rm 0fd99ee0cb61		#remove a single container
$ docker rm 0fd99ee0cb61 0fd99ee0cb61   #remove multiple containers

Idan akwati yana gudana, zaku iya fara dakatar da shi kuma cire shi kamar yadda aka nuna.

$ docker stop 0fd99ee0cb61
$ docker rm -f 0fd99ee0cb61

Hakanan zaka iya tilasta cire akwati yayin da yake aiki ta ƙara alamar --force ko -f tuta, wannan zai aika masa siginar SIGKILL kamar yadda aka nuna.

$ docker rm -f 0fd99ee0cb61

Hakanan zaka iya cire kwantena ta amfani da filtata kuma. Misali don cire duk kwantena da aka fita, yi amfani da wannan umarni.

$ docker rm $(docker ps -qa --filter "status=exited")

Don tsayawa da cire duk kwantena, yi amfani da umarni masu zuwa.

$ docker stop $(docker ps -a -q)	#stop all containers
$ docker container prune		#interactively remove all stopped containers
OR
$ docker rm $(docker ps -qa)

Yadda Ake Cire Docker Volume

Kamar yadda ya gabata, fara da jera duk kundin docker akan tsarin ku tare da umarnin sarrafa ƙara kamar yadda aka nuna.

$ docker volume ls

Don cire juzu'i ɗaya ko fiye, yi amfani da umarni mai zuwa (lura cewa ba za ku iya cire ƙarar da ake amfani da ita ta akwati ba).

$ docker volume rm volume_ID 	           #remove a single volume 
$ docker volume rm volume_ID1 volume_ID2   #remove multiple volumes

Yi amfani da tutar -f don tilasta cire juzu'i ɗaya ko fiye.

$ docker volume rm -f volume_ID

Don cire juzu'i masu raɗaɗi, yi amfani da umarni mai zuwa.

$ docker volume rm $(docker volume ls  -q --filter dangling=true)

Don cire duk kundin da ba a yi amfani da shi ba, gudanar da umarni mai zuwa. Wannan zai cire kundin mu'amala.

$ docker volume prune	

Yadda ake Cire Hotunan da ba a yi amfani da su ba ko masu raɗaɗi, kwantena, ƙararraki, da hanyoyin sadarwa

Kuna iya share duk bayanan da ba a taɓa gani ba kamar kwantena da aka tsaya, hotuna ba tare da kwantena ba, tare da wannan umarni guda. Ta hanyar tsoho, ba a cire kundin, don hana share mahimman bayanai idan babu akwati a halin yanzu da ke amfani da ƙarar.

$ docker system prune

Don datse juzu'i, kawai ƙara alamar -- kundin zuwa umarnin da ke ƙasa kamar yadda aka nuna.

$ docker system prune --volumes

Lura: Domin gudanar da kayan aikin layin umarni na docker ba tare da umarnin sudo ba, kuna buƙatar ƙara mai amfani zuwa rukunin docker, alal misali.

$ sudo usermod -a -G docker aaronkilik

Don ƙarin bayani, duba shafin taimako don umarnin sarrafa kayan docker na sama.

$ docker help
$ docker image help   
$ docker container help   
$ docker volume help   

Wannan ke nan a yanzu! A cikin wannan labarin, mun bayyana yadda ake cire hotunan docker, kwantena da kundin ta hanyar kayan aikin layin umarni. Idan kuna da wasu tambayoyi ko tunani don raba, yi amfani da fom ɗin amsa da ke ƙasa don isa gare mu.