Gajerun hanyoyi Bash Line Command Linux masu amfani da yakamata ku sani


A cikin wannan labarin, za mu raba adadin gajerun hanyoyin layin umarni na Bash masu amfani ga kowane mai amfani da Linux. Wadannan gajerun hanyoyin suna ba ku damar sauƙi da sauri, yin wasu ayyuka kamar samun dama da gudanar da umarnin da aka aiwatar a baya, buɗe edita, gyara/sharewa/canza rubutu akan layin umarni, motsa siginan kwamfuta, sarrafa matakai da sauransu akan umarnin. layi.

Kodayake wannan labarin zai fi amfanar masu farawa Linux don samun hanyarsu tare da mahimman layin umarni, waɗanda ke da matsakaicin ƙwarewa da masu amfani da ci gaba na iya samun taimako a zahiri. Za mu tara gajerun hanyoyin madannai na bash bisa ga rukuni kamar haka.

Kaddamar da Edita

Bude tasha kuma latsa Ctrl+X da Ctrl+E don buɗe edita (edita nano) tare da buffer mara komai. Bash zai yi ƙoƙarin ƙaddamar da editan da aka ayyana ta hanyar canjin yanayi $EDITOR.

Sarrafa Allon

Ana amfani da waɗannan gajerun hanyoyin don sarrafa fitowar allon tasha:

  • Ctrl+L - yana share allon (tasiri iri ɗaya da umarnin \clear).
  • Ctrl+S - dakatar da duk fitarwar umarni zuwa allon. Idan kun aiwatar da umarni wanda ke samar da fi'ili, dogon fitarwa, yi amfani da wannan don dakatar da fitarwar da ke gungurawa ƙasan allo.
  • Ctrl+Q - ci gaba da fitarwa zuwa allon bayan dakatar da shi tare da Ctrl+S.

Matsar da siginan kwamfuta akan Layin Umurni

Ana amfani da gajerun hanyoyi na gaba don matsar da siginan kwamfuta a cikin layin umarni:

  • Ctrl+A ko Gida - yana motsa siginan kwamfuta zuwa farkon layi.
  • Ctrl+E ko Ƙare - yana motsa siginan kwamfuta zuwa ƙarshen layi.
  • Ctrl+B ko Kibiya Hagu - tana motsa siginan kwamfuta baya harafi ɗaya a lokaci ɗaya.
  • Ctrl+F ko Kibiya Dama - tana motsa siginan kwamfuta gaba ɗaya harafi ɗaya lokaci ɗaya.
  • Ctrl + Kibiya Hagu ko Alt+B ko Esc sannan B > – tana motsa siginan kwamfuta baya kalma ɗaya a lokaci ɗaya.
  • Ctrl + Kibiya Dama ko Alt+C ko Esc sannan F > – yana matsar da siginan kwamfuta gaba ɗaya kalma a lokaci ɗaya.

Bincika Ta Tarihin Bash

Ana amfani da gajerun hanyoyi masu zuwa don neman umarni a cikin tarihin bash:

  • Maɓallin kibiya sama - yana dawo da umarnin da ya gabata. Idan kun danna shi akai-akai, yana ɗaukar ku ta hanyar umarni da yawa a cikin tarihi, don haka zaku iya samun wanda kuke so. Yi amfani da kibiya ta ƙasa don matsawa a baya ta cikin tarihi.
  • Ctrl+P da Ctrl+N - madadin maɓallan kibiya sama da ƙasa, bi da bi.
  • Ctrl+R - yana fara bincike na baya, ta tarihin bash, kawai rubuta haruffa waɗanda yakamata su kasance na musamman ga umarnin da kuke son samu a cikin tarihin.
  • Ctrl+S - yana ƙaddamar da bincike na gaba, ta tarihin bash.
  • Ctrl+G - yana barin baya ko tura bincike, ta tarihin bash.

Share Rubutu akan Layin Umurni

Ana amfani da gajerun hanyoyi masu zuwa don share rubutu akan layin umarni:

  • Ctrl+D ko Share - cire ko share harafin da ke ƙarƙashin siginan kwamfuta.
  • Ctrl+K - yana cire duk rubutu daga siginan kwamfuta zuwa ƙarshen layi.
  • Ctrl+X sannan Backspace - yana cire duk rubutu daga siginan kwamfuta zuwa farkon layi.

Canja rubutu ko Canja Harka akan Layin Umurni

Waɗannan gajerun hanyoyin za su juya ko canza yanayin haruffa ko kalmomi akan layin umarni:

  • Ctrl+T - yana jujjuya harafin a gaban siginan kwamfuta tare da harafin ƙarƙashin siginan kwamfuta.
  • Esc sannan T - yana canza kalmomin nan da nan kafin (ko ƙarƙashin) siginan kwamfuta.
  • Esc sannan U - yana canza rubutu daga siginan kwamfuta zuwa ƙarshen kalmar zuwa babban harafi.
  • Esc sannan L - yana canza rubutu daga siginan kwamfuta zuwa ƙarshen kalmar zuwa ƙarami.
  • Esc sannan C - yana canza harafin a ƙarƙashin siginan kwamfuta (ko harafin farko na kalma ta gaba) zuwa babba, yana barin sauran kalmar ba canzawa.< /li>

Yin aiki tare da Tsari a cikin Linux

Hanyoyi masu zuwa suna taimaka muku sarrafa tafiyar da ayyukan Linux.

  • Ctrl+Z - dakatar da aikin gaba na yanzu. Wannan yana aika siginar SIGTSTP zuwa tsarin. Kuna iya dawo da tsarin zuwa gaba daga baya ta amfani da fg process_name (ko %bgprocess_number kamar %1, %2 da sauransu) umarni.
  • Ctrl+C - katse tsarin gaba na yanzu, ta hanyar aika siginar SIGINT zuwa gareta. Halin da aka saba shine don ƙare tsari da kyau, amma tsarin zai iya girmama shi ko watsi da shi.
  • Ctrl+D - fita daga bash harsashi (daidai da gudanar da umarnin fita).

Ƙara koyo game da: Duk abin da kuke Bukatar Sanin Game da Tsarukan Tsari a cikin Linux [Babban Jagora]

Bash Bang (!) Umurni

A ɓangaren ƙarshe na wannan labarin, za mu bayyana wasu ayyuka masu amfani ! (bang):

  • !! - aiwatar da umarni na ƙarshe.
  • ! saman - aiwatar da sabon umarni wanda ya fara da 'saman' (misali!).
  • !top:p - yana nuna umarnin da ! saman zai gudana (kuma yana ƙara shi azaman sabon umarni a tarihin umarni).
  • !$ - aiwatar da kalmar ƙarshe na umarnin da ya gabata (daidai da Alt +., misali idan umarni na ƙarshe shine 'cat tecmint.txt', to !$zai gwada kunna' tecmint. txt').
  • !$:p - yana nuna kalmar da !$zai aiwatar.
  • !* - yana nuna kalmar ƙarshe na umarnin da ya gabata.
  • !*:p - yana nuna kalmar ƙarshe da !* zata maye gurbinsa.

Don ƙarin bayani, duba shafin bash man:

$ man bash 

Wannan ke nan a yanzu! A cikin wannan labarin, mun raba wasu gama-gari masu amfani da gajerun hanyoyin layin umarni na Bash da ayyuka. Yi amfani da fam ɗin sharhin da ke ƙasa don yin kowane ƙari ko yin tambayoyi.