Yadda ake saita haɗin yanar gizo ko haɗin kai a cikin Ubuntu


Network Interface Bonding wata hanya ce da ake amfani da ita a cikin sabar Linux wacce ta ƙunshi ɗaure ƙarin mu'amalar hanyar sadarwa ta zahiri don samar da ƙarin bandwidth fiye da yadda mahaɗa guda ɗaya ke iya samarwa ko samar da sakewar hanyar haɗin gwiwa idan aka sami gazawar kebul. Wannan nau'in sakewar hanyar haɗin yanar gizon yana da sunaye da yawa a cikin Linux, kamar Bonding, Teaming ko Link Aggregation Groups (LAG).

Don amfani da hanyar haɗin yanar gizo a cikin tsarin Linux na Ubuntu ko Debian, da farko kuna buƙatar shigar da tsarin haɗin kernel kuma gwada idan an ɗora direban haɗin ta hanyar umarnin modprobe.

$ sudo modprobe bonding

A kan tsofaffin sakewa na Debian ko Ubuntu ya kamata ka shigar da kunshin ifenslave ta hanyar ba da umarnin da ke ƙasa.

$ sudo apt-get install ifenslave

Don ƙirƙirar haɗin haɗin gwiwa wanda ya ƙunshi NCs na zahiri biyu na farko a cikin tsarin ku, ba da umarnin da ke ƙasa. Duk da haka wannan hanyar ƙirƙirar haɗin haɗin gwiwa abu ne mai ƙima kuma baya tsira daga sake kunna tsarin.

$ sudo ip link add bond0 type bond mode 802.3ad
$ sudo ip link set eth0 master bond0
$ sudo ip link set eth1 master bond0

Don ƙirƙirar haɗin haɗin kai na dindindin a nau'in nau'in 0, yi amfani da hanyar don gyara fayil ɗin sanyin musaya da hannu, kamar yadda aka nuna a cikin ɓangaren ƙasa.

$ sudo nano /etc/network/interfaces
# The primary network interface
auto bond0
iface bond0 inet static
	address 192.168.1.150
	netmask 255.255.255.0	
	gateway 192.168.1.1
	dns-nameservers 192.168.1.1 8.8.8.8
	dns-search domain.local
		slaves eth0 eth1
		bond_mode 0
		bond-miimon 100
		bond_downdelay 200
		bond_updelay 200

Domin kunna haɗin haɗin haɗin gwiwa, ko dai sake kunna sabis na cibiyar sadarwa, saukar da mahaɗin mahaɗin da haɓaka haɗin haɗin gwiwa ko sake kunna na'ura domin kernel ya ɗauki sabon haɗin haɗin gwiwa.

$ sudo systemctl restart networking.service
or
$ sudo ifdown eth0 && ifdown eth1 && ifup bond0

Ana iya bincika saitunan haɗin haɗin gwiwa ta hanyar ba da umarni na ƙasa.

$ ifconfig 
or 
$ ip a

Ana iya samun cikakkun bayanai game da haɗin haɗin gwiwa ta hanyar nuna abun ciki na fayil ɗin kernel na ƙasa ta amfani da umarnin cat kamar yadda aka nuna.

$ cat /proc/net/bonding/bond0

Don bincika wasu saƙonnin haɗin haɗin gwiwa ko don gyara yanayin haɗin NICS na zahiri, ba da umarnin da ke ƙasa.

$ tail -f /var/log/messages

Na gaba yi amfani da kayan aikin mii-kayan aiki don bincika sigogin Mai sarrafa Interface Controller (NIC) kamar yadda aka nuna.

$ mii-tool

An jera nau'ikan haɗin gwiwar hanyar sadarwa a ƙasa.

  • yanayin=0 (ma'auni-rr)
  • yanayin=1 (aiki mai aiki)
  • mode=2 (balance-xor)
  • yanayin=3 (watsawa)
  • yanayin=4 (802.3ad)
  • yanayin=5 (balance-tlb)
  • yanayin=6 (balance-alb)

Ana iya samun cikakkun takaddun bayanai game da haɗin gwiwar NIC a shafukan Linux kernel doc.