Yadda ake Kwafi Izinin Fayil da Mallaka zuwa Wani Fayil a cikin Linux


Tsammanin kuna da fayiloli guda biyu ko kuma kun ƙirƙiri sabon fayil kuma kuna son ya sami izini iri ɗaya da mallakar tsohon fayil.

A cikin wannan labarin, za mu nuna muku yadda ake kwafin izini da mallaka daga fayil ɗaya zuwa wani fayil a cikin Linux ta amfani da chmod da umarnin chown bi da bi.

Don kwafe izinin fayil daga wannan fayil zuwa wani fayil, yi amfani da umarnin chmod tare da canza --reference a cikin mahaɗin da ke biyowa, inda reference_file shine fayil ɗin da za a kwafi izini maimakon ƙayyadaddun yanayin (watau octal). ko izinin yanayin lamba) don fayil.

$ chmod --reference=reference_file file

Misali,

$ ls -l users.list
$ ls -l keys.list
$ sudo chmod --reference=users.list keys.list
$ ls -l keys.list

Hakazalika, don kwafe ikon mallakar daga wani fayil, yi amfani da umarnin chown tare da canza --reference haka kuma ta amfani da madaidaicin tsari, inda reference_file fayil ne daga wanda mai shi da rukuni za'a kwafi maimakon tantance mai: ƙungiya. dabi'u don fayil.

$ chown --reference=reference_file file

Misali,

$ ls -l keys.list
$ touch api.list
$ ls -l keys.list
$ sudo chown --reference=keys.list api.list
$ ls -l api.list

Hakanan zaka iya kwafi izinin fayil da ikon mallaka daga fayil ɗaya zuwa fayiloli da yawa kamar yadda aka nuna.

$ sudo chmod --reference=users.list users1.list users2.list users3.list
$ sudo chown --reference=users.list users1.list users2.list users3.list

Don ƙarin bayani, koma zuwa chown da chmod man shafukan.

$ man chown
$ man chmod 

Hakanan zaku sami waɗannan jagororin game da izinin fayil suyi amfani:

  1. Yadda ake Sarrafa Masu amfani da Ƙungiyoyi a cikin Linux
  2. Fassara Izinin rwx zuwa Tsarin Octal a cikin Linux
  3. Yadda ake Neman Fayiloli Tare da Izinin SUID da SGID a Linux

Shi ke nan! Idan kun san wata hanya don kwafa ko haɗa izinin fayil ɗin a cikin Linux, raba tare da mu ta hanyar amsawar da ke ƙasa.