Yadda ake Canja FTP Port a Linux


FTP ko Yarjejeniyar Canja wurin Fayil ɗaya ce daga cikin tsoffin ka'idojin hanyar sadarwa da ake amfani da su a yau azaman daidaitaccen canja wurin fayil akan cibiyoyin sadarwar kwamfuta. Yarjejeniyar FTP tana amfani da daidaitaccen tashar jiragen ruwa 21/TCP azaman tashar tashar umarni. Kodayake, akwai yawancin aiwatar da yarjejeniyar FTP a cikin uwar garken-gefen a Linux, a cikin wannan jagorar za mu rufe yadda ake canza lambar tashar jiragen ruwa a cikin aiwatar da sabis na Proftpd.

Domin canza tsohuwar tashar sabis na Proftpd a cikin Linux, fara buɗe babban fayil ɗin sanyi na Proftpd don gyara tare da editan rubutu da kuka fi so ta hanyar ba da umarnin da ke ƙasa. Fayil ɗin da aka buɗe yana da hanyoyi daban-daban, musamman don rarraba Linux ɗin ku, kamar haka.

# nano /etc/proftpd.conf            [On CentOS/RHEL]
# nano /etc/proftpd/proftpd.conf    [On Debian/Ubuntu]

A cikin fayil na proftpd.conf, bincika kuma yi sharhi layin da ke farawa da Port 21. Kuna buƙatar ƙara hashtag (#) a gaban layin don yin sharhi akan layi.

Sannan, a ƙarƙashin wannan layin, ƙara sabon layin tashar jiragen ruwa tare da sabon lambar tashar jiragen ruwa. Kuna iya ƙara kowane tashar tashar jiragen ruwa ta TCP tsakanin 1024 zuwa 65535, tare da sharaɗin cewa ba a riga an ɗauki sabon tashar jiragen ruwa a cikin tsarin ku ta wasu aikace-aikacen da ke ɗaure a kai ba.

A cikin wannan misalin za mu ɗaure sabis na FTP akan tashar jiragen ruwa 2121/TCP.

#Port 21
Port 2121

A cikin tushen RHEL, layin tashar tashar jiragen ruwa baya nan a cikin fayil ɗin daidaitawar Proftpd. Don canza tashar jiragen ruwa, kawai ƙara sabon layin tashar jiragen ruwa a saman fayil ɗin daidaitawa, kamar yadda aka kwatanta a cikin ɓangaren ƙasa.

Port 2121

Bayan kun canza lambar tashar jiragen ruwa, sake kunna Proftpd daemon don aiwatar da canje-canje kuma ba da umarnin netstat don tabbatar da cewa sabis na FTP yana sauraron sabon tashar 2121/TCP.

# systemctl restart proftpd
# netstat -tlpn| grep ftp
OR
# ss -tlpn| grep ftp

Ƙarƙashin rarraba tushen CentOS ko RHEL Linux, shigar da fakitin policycoreutils kuma ƙara ƙa'idodin SELinux da ke ƙasa domin FTP daemon ya ɗaure kan tashar jiragen ruwa na 2121.

# yum install policycoreutils
# semanage port -a -t http_port_t -p tcp 2121
# semanage port -m -t http_port_t -p tcp 2121
# systemctl restart proftpd

A ƙarshe, sabunta ƙa'idodin bangon bangon rarraba Linux ɗin ku don ba da damar zirga-zirgar shigowa cikin sabuwar tashar FTP. Hakanan, bincika kewayon tashar tashar sabar uwar garken FTP kuma tabbatar cewa kun sabunta ka'idodin Tacewar zaɓi don nuna kewayon tashar tashar jiragen ruwa.