Hanyoyi don Amfani da Nemo Umurni don Neman Kundin Kuɗi da Inganci


Wannan koyawa za ta ɗauke ku ta hanyoyi daban-daban na nemo directory a Linux. Kamar yadda ƙila kuka sani, a cikin neman fayil ko kundin adireshi.

Akwai hanyoyi daban-daban da abubuwan amfani da ake amfani da su don neman fayiloli akan layin umarni kamar su nemo, gano wuri da wanne. Koyaya, mai amfani na ƙarshe (wanda) ana amfani dashi kawai don gano umarni.

Don iyakar wannan koyawa, za mu fi mai da hankali kan nemo mai amfani, wanda ke bincika fayiloli akan tsarin fayil ɗin Linux mai rai kuma ya fi inganci da aminci idan aka kwatanta da gano wuri.

Ƙarƙashin wurin wuri shine yana karanta ɗaya ko fiye da bayanan da aka kirkira ta updatedb, ba ya bincika ta hanyar tsarin fayil mai rai. Bugu da kari, baya bayar da sassauci game da inda ake nema daga (farawa).

Da ke ƙasa akwai ƙa'idar aiki don gudanar da umarnin wuri:

# locate [option] [search-pattern]

Don nuna rashin amfanin wurin, bari mu ɗauka muna neman kundin adireshi mai suna pkg a cikin kundin aiki na yanzu.

Lura: A cikin umarnin da ke ƙasa, zaɓi --basename ko -b yana gaya wa wuri don dacewa da sunan fayil (directory) kawai (wanda shine ainihin pkg) amma ba hanyar ba. (/hanyar/zuwa/pkg). Inda \ ke zama mai globbing, yana hana maye gurbin pkg a fakaice ta *pkg*.

$ locate --basename '\pkg'

Kamar yadda kake gani daga fitowar umarni da ke sama, gano wuri zai fara nemo daga tushen (/) directory, shi ya sa wasu kundayen adireshi masu suna iri ɗaya suka dace.

Don haka, don magance wannan batu, yi amfani da nemo ta bin sauƙaƙan rubutun da ke ƙasa:

$ find starting-point options [expression]

Bari mu kalli wasu ‘yan misalai.

Don bincika wannan kundin adireshi (pkg) a sama, a cikin kundin aiki na yanzu, gudanar da umarni mai zuwa, inda alamar -name ke karanta furcin wanda a wannan yanayin shine sunan directory.

$ find . -name "pkg"

Idan kun ci karo da kurakuran An hana izini, yi amfani da umarnin sudo kamar haka:

$ sudo find . -name "pkg"

Kuna iya hana nemo wasu nau'ikan fayil banda kundin adireshi ta amfani da alamar -type don tantance nau'in fayil ɗin (a cikin umarnin da ke ƙasa d yana nufin directory) kamar haka:

$ sudo find . -type d -name "pkg"

Bugu da ƙari, idan kuna son lissafin kundin adireshi a cikin dogon tsari, yi amfani da canjin aiki -ls:

$ sudo find . -type d -name "pkg" -ls

Bayan haka, zaɓin -sunan zai ba da damar bincike mara hankali:

$ sudo find . -type d -iname "pkg" 
$ sudo find . -type d -iname "PKG" 

Don nemo ƙarin ban sha'awa da ci-gaban bayanin amfani, karanta shafukan mutum na nemo kuma gano wuri.

$ man find
$ man locate

A matsayin bayani na ƙarshe, umarnin nemo ya fi dogaro da inganci don bincika fayiloli (ko kundayen adireshi) a cikin tsarin Linux lokacin da aka auna da umarnin gano wuri.

Kamar yadda aka saba, kar ku manta ku aiko mana da ra'ayoyinku ko tambayoyinku ta sashin sharhin da ke ƙasa. A ƙarshe, ci gaba da kasancewa a haɗa koyaushe zuwa Tecment.