Yadda ake Duba Timezone a Linux


A cikin wannan ɗan gajeren labarin, za mu bi sabbi ta hanyoyi daban-daban masu sauƙi na bincika yankin lokaci a cikin Linux. Gudanar da lokaci akan na'urar Linux musamman uwar garken samarwa koyaushe wani muhimmin al'amari ne na gudanar da tsarin.

Akwai adadin abubuwan sarrafa lokaci da ake samu akan Linux kamar kwanan wata da umarnin timedatectl don samun yankin lokaci na tsarin da aiki tare tare da sabar NTP mai nisa don ba da damar sarrafa lokaci ta atomatik kuma mafi inganci.

To, bari mu nutse cikin hanyoyi daban-daban na gano lokacin tsarin Linux ɗin mu.

1. Za mu fara da amfani da umarnin kwanan wata na gargajiya don gano lokacin da ake yanzu kamar haka:

$ date

A madadin, rubuta umarnin da ke ƙasa, inda tsarin % Z ke buga yankin lokaci na haruffa da %z yana buga yankin lokaci na lamba:

$ date +"%Z %z"

Lura: Akwai nau'i-nau'i da yawa a cikin shafin mutum na kwanan wata da za ku iya amfani da su, don canza fitarwa na umarnin kwanan wata:

$ man date

2. Na gaba, Hakanan zaka iya amfani da timedatectl, lokacin da kake gudanar da shi ba tare da wani zaɓi ba, umarnin yana nuna bayyani na tsarin gami da yankin lokaci kamar haka:

$ timedatectl

Ƙarin haka, gwada amfani da bututun bututu da umarnin grep don tace yankin lokaci kawai kamar ƙasa:

$ timedatectl | grep “Time zone”

Koyi yadda ake saita yankin lokaci a cikin Linux ta amfani da umarnin timedatectl.

3. Bugu da ƙari, masu amfani da Debian da abubuwan da suka samo asali za su iya nuna abubuwan da ke cikin fayil ɗin /etc/timezone ta amfani da cat utility don duba yankin lokaci:

$ cat /etc/timezone

Muhimmi: Ga masu amfani da REHL/CentOS 7 da Fedora 25-22, fayil ɗin /etc/Localtime shine hanyar haɗi ta alama zuwa fayil ɗin yanki a ƙarƙashin directory /usr/share/zoneinfo/.

Koyaya, zaku iya amfani da kwanan wata ko umarnin timedatectl don nuna lokaci da yankin lokaci na yanzu.

Don canza yankin lokaci, ƙirƙiri hanyar haɗin alama /etc/localtime zuwa yankin da ya dace a ƙarƙashin /usr/share/zoneinfo/:

$ sudo ln  -sf /usr/share/zoneinfo/zoneinfo /etc/localtime

Tutar -s tana ba da damar ƙirƙirar hanyar haɗin yanar gizo, in ba haka ba an ƙirƙiri hanyar haɗin kai ta tsohuwa kuma -f tana cire fayil ɗin da ake amfani da shi, wanda a wannan yanayin shine /etc/ lokacin gida.

Misali, don canza yankin lokaci zuwa Afirka/Nairobi, ba da umarnin da ke ƙasa:

$ sudo ln -sf /usr/share/zoneinfo/Africa/Nairobi /etc/localtime

Shi ke nan! Kar ka manta da raba ra'ayoyinku game da labarin ta hanyar hanyar amsawa a ƙasa. Mahimmanci, yakamata ku duba ta wannan jagorar sarrafa lokaci don Linux don samun ƙarin haske game da sarrafa lokaci akan tsarin ku, yana da misalai masu sauƙi da sauƙin bi.

A ƙarshe, koyaushe ku tuna ku ci gaba da sauraron Tecmint don sabbin abubuwan Linux masu ban sha'awa.