Yadda ake ƙirƙirar Gidan HTTP na Yum/DNF na RHEL 8


Wurin adana software ko “repo” wuri ne na tsakiya don adanawa da kiyaye kunshin software na RPM don rarraba Redhat Linux, daga inda masu amfani zasu iya saukarwa da shigar da fakiti akan sabar Linux ɗin su.

Ana adana ɗakunan ajiya gabaɗaya akan hanyar sadarwar jama'a, wanda yawancin masu amfani zasu iya samun dama akan intanet. Koyaya, zaku iya ƙirƙirar wurin ajiyar ku na gida akan sabarku kuma samun dama gare shi azaman mai amfani ɗaya ko ba da damar shiga wasu injuna akan LAN (Local Network Network) na gida ta amfani da sabar yanar gizo ta HTTP.

Fa'idar ƙirƙirar ma'aji na gida shine cewa baku buƙatar haɗin intanet don shigar da fakitin software ko sabuntawa.

RPM (RedHat Package Manager) tushen tsarin Linux, wanda ke sanya sauƙin software a sauƙaƙe akan Red Hat/CentOS Linux.

A cikin wannan labarin, zamu bayyana yadda za a saita wurin ajiyar YUM/DNF na gida akan RHEL 8 ta amfani da DVD ɗin shigarwa ko fayil ɗin ISO. Hakanan zamu nuna muku yadda ake nema da girka fakitin software akan masarrafan RHEL 8 ta amfani da sabar Nginx HTTP.

Local Repository Server: RHEL 8 [192.168.0.106]
Local Client Machine: RHEL 8 [192.168.0.200]

Mataki 1: Sanya Nginx Web Server

1. Da farko, girka uwar garken Nginx HTTP ta amfani da mai sarrafa kunshin DNF kamar haka.

# dnf install nginx

2. Da zarar an shigar da Nginx, zaku iya farawa, kunna sabis ɗin don farawa ta atomatik a lokacin taya kuma tabbatar da matsayin ta amfani da waɗannan umarnin.

# systemctl start nginx
# systemctl enable nginx
# systemctl status nginx

3. Abu na gaba, kana bukatar bude tashar Nginx 80 da 443 akan katangar bangon ka.

# firewall-cmd --zone=public --permanent --add-service=http
# firewall-cmd --zone=public --permanent --add-service=https
# firewall-cmd --reload

4. Yanzu zaku iya tabbatar da cewa sabar ku ta Nginx tana aiki kuma tana tafiya ta hanyar zuwa URL mai zuwa a burauzar gidan yanar gizonku, za a nuna tsoffin shafin yanar gizon Nginx.

http://SERVER_DOMAIN_NAME_OR_IP

Mataki 2: Haɗa RHEL 8 Shigar DVD/ISO fayil

5. Createirƙiri dutsen wurin ajiyar gida a ƙarƙashin kundin adireshin Nginx document directory /var/www/html/ kuma hawa hoton RHEL 8 DVD ISO da aka zazzage ƙarƙashin sashin /mnt .

# mkdir /var/www/html/local_repo
# mount -o loop rhel-8.0-x86_64-dvd.iso /mnt  [Mount Download ISO File]
# mount /dev/cdrom /mnt                       [Mount DVD ISO File from DVD ROM]

6. Na gaba, kwafa fayilolin ISO a gida a ƙarƙashin /var/www/html/local_repo kuma tabbatar da abinda ke ciki ta amfani da umarnin ls.

# cd /mnt
# tar cvf - . | (cd /var/www/html/local_repo/; tar xvf -)
# ls -l /var/www/html/local_repo/

Mataki na 3: Harhadawa Ma'ajiyar Gida

7. Yanzu lokaci yayi da za a saita ma'ajiyar gida. Kuna buƙatar ƙirƙirar fayil ɗin daidaitawa na gida a cikin adireshin /etc/yum.repos.d/ kuma saita izinin da ya dace akan fayil ɗin kamar yadda aka nuna.

# touch /etc/yum.repos.d/local-rhel8.repo
# chmod  u+rw,g+r,o+r  /etc/yum.repos.d/local-rhel8.

8. Sannan buɗe fayil don yin gyara ta amfani da editan rubutun layin da kuka fi so.

# vim /etc/yum.repos.d/local.repo

9. Kwafa da liƙa abubuwan da ke gaba a cikin fayil ɗin.

[LocalRepo_BaseOS]
name=LocalRepo_BaseOS
metadata_expire=-1
enabled=1
gpgcheck=1
baseurl=file:///var/www/html/local_repo/
gpgkey=file:///etc/pki/rpm-gpg/RPM-GPG-KEY-redhat-release

[LocalRepo_AppStream]
name=LocalRepo_AppStream
metadata_expire=-1
enabled=1
gpgcheck=1
baseurl=file:///var/www/html/local_repo/
gpgkey=file:///etc/pki/rpm-gpg/RPM-GPG-KEY-redhat-release

Adana canje-canje kuma fita daga fayil ɗin.

10. Yanzu kuna buƙatar shigar da buƙatun buƙata don ƙirƙira, daidaitawa da kuma sarrafa wurin ajiyar ku na gida ta hanyar bin umarnin nan mai zuwa.

# yum install createrepo  yum-utils
# createrepo /var/www/html/local_repo/

Mataki na 4: Gwada Ma'ajiyar Gida

11. A wannan matakin, ya kamata ku gudanar da tsabtace fayilolin wucin gadi waɗanda aka ajiye don wuraren ajiya ta amfani da umarnin da ke gaba.

# yum clean all
OR
# dnf clean all

12. Sannan ka tabbatar cewa cibiyoyin da aka kirkira sun bayyana a cikin jerin wadatattun wuraren ajiyar bayanan.

# dnf repolist
OR
# dnf repolist  -v  #shows more detailed information 

13. Yanzu gwada shigar da kunshin daga wuraren ajiya na gida, misali shigar da kayan aikin layin Git kamar haka:

# dnf install git

Dubi fitowar umarnin da ke sama, ana shigar da kunshin git daga ma'ajiyar LocalRepo_AppStream kamar yadda aka nuna a cikin hoton hoton. Wannan yana tabbatar da cewa wuraren ajiyar gida suna aiki kuma suna aiki lafiya.

Mataki na 5: Saitin Ma'ajin Yum na Gida akan Kayan Masarufin

14. Yanzu akan RHEL 8 na'urar masarrafan ka, saika kara mazaunin ka na gida zuwa tsarin YUM.

# vi /etc/yum.repos.d/local-rhel8.repo 

Kwafa da liƙa sanyi a ƙasa a cikin fayil ɗin. Tabbatar da maye gurbin baseurl tare da adireshin IP ɗin uwar garke ko yanki.

[LocalRepo_BaseOS]
name=LocalRepo_BaseOS
enabled=1
gpgcheck=0
baseurl=http://192.168.0.106

[LocalRepo_AppStream]
name=LocalRepo_AppStream
enabled=1
gpgcheck=0
baseurl=http://192.168.0.106

Adana fayil ɗin kuma fara amfani da madubin YUM na gida.

15. Na gaba, gudanar da umarni mai zuwa don ganin wuraren ajiyar ku na gida a cikin jerin wadatar YUM repos, akan injunan abokan ciniki.

# dnf repolist

Shi ke nan! A cikin wannan labarin, mun nuna yadda za a ƙirƙirar wurin ajiya na YUM/DNF a cikin RHEL 8, ta amfani da DVD ɗin shigarwa ko fayil ɗin ISO. Kar ka manta da isa gare mu ta hanyar fom ɗin da ke ƙasa don kowane tambayoyi ko tsokaci.