25 Fitattun Ayyukan Ajiyayyen don Tsarin Linux a cikin 2020


Ajiyayyen a kan kwamfutoci na sirri ko sabobin yana da mahimmanci koyaushe don hana asarar bayanai na dindindin. Don haka sanin kayan aikin ajiya daban-daban yana da matukar mahimmanci musamman ga masu gudanar da tsarin da ke aiki tare da adadi mai yawa na matakin kasuwanci har ma da kwamfutoci na sirri.

Abu ne mai kyau koyaushe mu ci gaba da adana bayanai akan kwamfutocin mu, ana iya yin hakan da hannu ko kuma a daidaita su don yin aiki ta atomatik. Yawancin kayan aikin ajiya suna da fasalulluka daban-daban waɗanda ke ba masu amfani damar saita nau'in madadin, lokacin madadin, abin da za a adana, shiga ayyukan madadin da ƙari mai yawa.

A cikin wannan labarin, za mu duba 25 fitattun kayan aikin ajiya waɗanda zaku iya amfani da su akan sabar Linux ko tsarin.

Magana Mai Girma - CloudBerry Ajiyayyen

Ajiyayyen CloudBerry don Linux shine mafita madadin gajimare na dandamali tare da saitunan saiti na ci gaba da samar da cikakken tsaro na bayanai.

Tare da wannan kayan aiki za ka iya ajiye fayiloli da manyan fayiloli zuwa ga girgije ajiya na zabi: yana goyan bayan fiye da 20 fadi-sanannen ajiyar girgije sabis. Ajiyayyen CloudBerry yana aiki tare da Ubuntu, Debian, Suse, Red Hat, da sauran rarrabawar Linux kuma yana dacewa da Windows da Mac OSs.

Fasalolin ajiyar farko sune:

  • Matsi
  • 256-bit AES boye-boye
  • Ajiyayyen da aka tsara
  • Ajiyayyen kari
  • Kwararren layin umarni
  • Manufar riƙewa da ƙari.

1. Rsync

Kayan aiki ne na layin umarni wanda ya shahara tsakanin masu amfani da Linux musamman Masu Gudanar da Tsari. Yana da arziƙi wanda ya haɗa da ƙarin madogarawa, sabunta bishiyar adireshi gabaɗaya da tsarin fayil, duka na gida da na nesa, yana adana izinin fayil, mallaka, hanyoyin haɗin gwiwa da ƙari mai yawa.

Hakanan yana da ƙirar mai amfani da hoto mai suna Grsync amma fa'ida ɗaya tare da rsync shine cewa ana iya sarrafa madadin ta atomatik ta amfani da rubutun da ayyukan cron lokacin amfani da ƙwararrun Masu Gudanar da Tsarin akan layin umarni.

Mun rufe labarai da yawa akan kayan aikin rsync a baya, zaku iya shiga ta cikin su a ƙasa:

  1. Umarni masu Amfani 10 akan Kayan aikin Rsync na Linux
  2. Haɗa Sabar Biyu Ta Amfani da Rsync akan Tashar SSH mara Daidaita
  3. Haɗa Sabar Yanar Gizon Linux Apache Biyu Ta Amfani da Kayan aikin Rsync

2. Fwbackups

Yana da kyauta kuma mai buɗewa software wanda ke kan dandamali kuma yana da wadata kuma masu amfani za su iya ba da gudummawa ga ci gabanta ko kuma kawai shiga cikin gwadawa. Yana yana da ilhama dubawa cewa damar masu amfani don yin backups sauƙi.

Yana da fasali kamar:

  1. Simple interface
  2. Sauƙi a cikin tsarin wariyar ajiya
  3. Ajiye masu nisa
  4. Ajiye dukkan tsarin fayil
  5. Bare fayiloli da kundayen adireshi da ƙari masu yawa

Ziyarci Shafin Gida: http://www.diffingo.com/oss/fwbackups

3. Bacula

Yana da buɗaɗɗen tushen bayanai madadin, dawo da software da tabbatarwa waɗanda aka ƙera don zama shirye-shiryen kasuwanci tare da wasu hadaddun abubuwa, kodayake waɗannan rikitattun abubuwan a zahiri suna ayyana fasalulluka masu ƙarfi kamar daidaitawar ajiya, madadin nesa da ƙari da yawa.

Yana da tushen hanyar sadarwa kuma yana kunshe da shirye-shirye masu zuwa:

  1. darekta: shirin da ke kula da duk ayyukan Bacula.
  2. a console: shirin da ke ba mai amfani damar sadarwa da darektan Bacula a sama.
  3. fayil: shirin da aka sanya akan na'urar da za a yi wa baya.
  4. ajiya: shirin da ake amfani da shi don karantawa da rubutawa zuwa wurin ajiyar ku.
  5. catalog: shirye-shiryen da ke da alhakin bayanan da aka yi amfani da su.
  6. Duba: shirin da ke lura da duk abubuwan da ke faruwa a sassa daban-daban na Bacula.

Ziyarci Shafin Gida: http://www.bacula.org/

4. Backupninja

Kayan aiki ne mai ƙarfi wanda ke ba masu amfani damar ƙirƙira fayilolin sanyi na ayyukan madogara waɗanda za a iya jefa su cikin /etc/backup.d/ directory. Yana taimakawa don aiwatar da amintattun, nesa da kuma madaidaitan kari akan hanyar sadarwa.

Yana da fasali kamar haka:

  1. Sauƙi don karanta fayilolin sanyi salon inni.
  2. Yi amfani da rubutun don sarrafa sabbin nau'ikan madadin akan tsarin ku.
  3. Jadawalin madogarawa
  4. Masu amfani za su iya zaɓar lokacin da aka aika musu saƙon rahoton matsayi.
  5. A sauƙaƙe ƙirƙira fayil ɗin daidaita aikin madadin tare da mayen na tushen console (ninjahelper).
  6. Yana aiki tare da Linux-Vservers.

Ziyarci Shafin Gida: https://labs.riseup.net/code/projects/backupninja

5. Sauƙaƙe Suite Ajiyayyen (sbackup)

Magani ne na madadin ga Gnome tebur inda masu amfani za su iya samun damar duk saiti ta hanyar Gnome interface. Masu amfani za su iya amfani da regex don tantance fayil da hanyoyin adireshi yayin aiwatar da madadin.

Yana da fasali kamar haka:

  1. Yana ƙirƙira maɓalli da madaidaitan ma'auni.
  2. Yana goyan bayan bayanan ajiya da yawa.
  3. Ba da izinin shiga, sanarwar imel.
  4. Ajiyayyen da aka tsara da kuma kayan aikin hannu.
  5. Rarraba abubuwan da ba a matsawa ba zuwa gungu da yawa.
  6. Yana goyan bayan gida da na nesa.

Ziyarci Shafin Gida: https://sourceforge.net/projects/sbackup/

6. Kbackup

Yana da sauƙi don amfani da kayan aiki na ajiya don tsarin aiki na Unix kuma ana iya amfani dashi akan Linux. Yana iya ƙirƙirar rumbun adana bayanai da damfara su ta amfani da tar da gzip utilities bi da bi.

Kbackup yana da abubuwa masu zuwa:

  1. Abin da ya dace da mai amfani da menu-kore.
  2. Tallafi don matsawa, ɓoyewa da buffering sau biyu.
  3. Ajiyayyen da ba a kula da shi ba.
  4. Babban dogaro.
  5. Tallafawa don cikakkun bayanai ko kari.
  6. Ajiyayyen nesa tsakanin cibiyoyin sadarwa.
  7. Mai ɗauka da manyan takardu da sauransu.

Ziyarci Shafin Gida: http://kbackup.sourceforge.net/

7. BackupPC

Software ne na madadin giciye-dandamali wanda zai iya gudana akan Unix/Linux, Windows da Mac OS X. An tsara shi don amfani da matakin kasuwanci tare da ma'auni mai girma. Ana iya amfani da BackupPC akan sabar, tebur, da kwamfutocin kwamfutar tafi-da-gidanka.

Yana da wasu abubuwa masu zuwa:

  1. Matsa fayiloli don rage amfani da sarari.
  2. Babu buƙatar software na gefen abokin ciniki.
  3. Sauƙaƙe yayin maidowa madadin
  4. Sauƙi a cikin daidaitawa ta sigogi daban-daban.
  5. Sanarwar mai amfani game da buƙatun madadin da sauransu.

Ziyarci Shafin Gida: https://backuppc.github.io/backuppc/

8. Amanda

Amanda software ce ta buɗe tushen da ke aiki akan Unix/GNU Linux da Windows. Yana goyan bayan abubuwan amfani na asali na asali da tsari kamar GNU tar don madadin akan Unix/Linux. Kuma don madogarawa akan injin Windows, yana amfani da abokin ciniki na Windows na asali. Masu amfani za su iya saita uwar garken madadin guda ɗaya don adana wariyar ajiya daga injuna da yawa akan hanyar sadarwa.

Ziyarci Shafin Gida: http://www.amanda.org/

9. Komawa Lokaci

Yana da sauƙi kuma mai sauƙi don amfani da kayan aikin ajiya don tsarin aiki na Linux kuma yana aiki ta hanyar ɗaukar hotuna na ƙayyadaddun kundayen adireshi da tallafawa su.

Yana da fasali kamar daidaitawa:

  1. Wurin ajiya don adana hotuna.
  2. Ajiye na hannu ko ta atomatik.
  3. Kafofin yada labarai don adanawa.

Ziyarci Shafin Gida: https://github.com/bit-team/backintime

10. Mondorescue

Wannan wariyar ajiya ce ta kyauta da software na ceto wanda abin dogaro ne kuma duk abubuwan da suka haɗa da su. Yana iya yin ajiya daga kwamfutoci na sirri, tashoshi na aiki ko sabar zuwa ɓangarorin faifai, kaset, NFS, CD-[R|W], DVD-R[W], DVD+R[W] da ƙari mai yawa.

Har ila yau, yana da damar ceto bayanai da kuma dawo da damar iya yin amfani da shi a lokacin tsarin madadin idan akwai wani abu mai lalacewa.

Kara karantawa: Yadda ake Ajiyayyen/Clone Linux Systems Amfani da Mondo Ceto

11. Kayan Ajiyayyen Akwatin

Kayan aiki ne na buɗaɗɗen tushe kuma ana iya daidaita shi don yin aiki ta atomatik. Yana da fasali kamar:

  1. Ajiyayyen kan layi
  2. Ajiyayyen daemon don madogara ta atomatik
  3. Ajiye madogara a cikin fayiloli
  4. Tsarin bayanai da ɓoyewa
  5. Tafi kamar hali
  6. Zaɓin hali na madadin da sauran mutane da yawa

Ziyarci Shafin Gida: https://github.com/boxbackup/boxbackup

12. Luckybackup

Yana da kyauta mai ƙarfi, mai sauri, abin dogaro kuma mai sauƙi don amfani da wariyar ajiya da kayan aiki tare da kayan aiki na Rsync madadin.

Yana da wadatar fasali tare da fasali kamar:

  1. Kiyaye ikon mallaka da izinin fayil.
  2. Ƙirƙiri faifan hoto da yawa.
  3. Babban fayiloli da kundin adireshi.
  4. Ba da zaɓuɓɓuka kuma yi amfani da zaɓuɓɓukan rsync da ƙari masu yawa.

Ziyarci Shafin Gida: http://luckybackup.sourceforge.net/

13. Areka

Kayan aiki ne na buɗaɗɗen tushe wanda aka yi niyya don amfanin sirri kuma yana ba mai amfani damar zaɓar saitin fayiloli ko kundayen adireshi don yin ajiyar waje kuma zaɓi hanyar madadin da wurin ajiya.

Yana da fasali kamar:

  1. Sanarwar imel game da tsarin madadin.
  2. Sauƙaƙan amfani dangane da daidaitawa.
  3. Bincika rumbun adana bayanai da sauran su.

Ziyarci Shafin Gida: http://www.areca-backup.org/

14. Bareos Data Kariya

Saitin tushen tushen shirye-shirye ne wanda ke ba masu amfani damar yin ajiya, dawo da kare bayanai akan tsarin Linux. Ra'ayi ne da aka soke daga aikin kayan aikin madadin Bacula kuma yana aiki akan hanyar sadarwa a cikin gine-ginen abokin ciniki/uwar garken.

Ayyukan asali kyauta ne amma ana buƙatar biyan kuɗi don amfani da fasalulluka na wariyar ajiya. Yana da fasali na kayan aikin madadin Bacula.

Ziyarci Shafin Gida: https://www.bareos.org/en/

15. BorgBackup

BorgBackup shine tushen buɗaɗɗen kyauta, ingantaccen kuma amintaccen layin umarni na tushen deduplicating archiver/ajiyayyen kayan aiki tare da goyan baya don matsawa da ingantaccen ɓoyewa. Ana iya amfani da shi don yin ajiyar yau da kullun kuma kawai canje-canje a cikin fayiloli tun lokacin da aka ajiye ajiyar baya ta ƙarshe, ta yin amfani da hanyar cirewa.

Wadannan su ne wasu daga cikin muhimman abubuwan da ke tattare da shi:

  • Yana da sauƙin shigarwa da amfani.
  • Yana goyan bayan ɓoye duk bayanan.
  • Yana amfani da ingantattun dabarun ɓoyewa don tabbatar da amintattun madogara.
  • Kuma yana da sauri sosai.
  • Yana goyan bayan ma'ajiya mai inganci.
  • Hakanan yana goyan bayan damfara bayanai na zaɓi.
  • Yana goyan bayan bayanan nesa akan SSH.
  • Yana goyan bayan haɗe-haɗe kamar yadda tsarin fayil yake.

Ziyarci Shafin Gida: https://borgbackup.readthedocs.io/en/stable/

16. Restic

Restic shine tushen buɗaɗɗen kyauta, ingantaccen aiki, mai sauƙin amfani, mai sauri kuma amintaccen shirin tushen tsarin umarni. An ƙera shi don amintar da bayanan ajiya akan maharan, a cikin kowane irin yanayin ma'aji.

Wadannan su ne manyan abubuwan da ke cikinsa:

  • Tsarin dandamali ne, yana aiki akan tsarin Unix kamar Linux, da kuma Windows.
  • Yana da sauƙin shigarwa, daidaitawa da amfani.
  • Yana amfani da ɓoyayyen ɓoye don adana bayanai.
  • Yana adana canje-canje a cikin bayanai kawai.
  • yana goyan bayan tabbatar da bayanai a madadin.

Ziyarci Shafin Gida: https://restic.net/

17. Hoton hoto

Rsnapshot kayan aiki ne na buɗe tushen madadin kyauta don tsarin aiki kamar Unix, dangane da rsync. An ƙirƙira shi don ɗaukar hoton tsarin fayil akan injinan gida, da kuma runduna masu nisa akan SSH. Rsnapshot yana goyan bayan ɗaukar hoto na lokaci-lokaci kuma masu amfani zasu iya sarrafa madadin ta hanyar ayyukan cron. Bugu da kari, yana da inganci wajen sarrafa sararin faifai da ake amfani da shi don adanawa.

Kara karantawa: https://linux-console.net/rsnapshot-a-file-system-backup-utility-for-linux/

18. Kumburi

Burp tushen buɗaɗɗen kyauta ne, ingantaccen aiki, wadataccen fasali kuma amintaccen madadin da dawo da software. An ƙera shi don yin aiki akan hanyar sadarwa a cikin tsarin abokin ciniki/uwar garken (yanayin uwar garken yana aiki akan tsarin tushen Unix kamar Linux, kuma abokan ciniki suna gudana akan tsarin Unix da Windows), kuma a wannan yanayin yana nufin rage zirga-zirgar hanyar sadarwa don abin dogaro. sakamako.

A ƙasa akwai mahimman abubuwan da ke cikinsa:

  • Yana goyan bayan ka'idojin madadin masu zaman kansu guda biyu: yarjejeniya I da II; kowanne da siffofi daban-daban.
  • Yana goyan bayan cibiyoyin sadarwa.
  • Yana goyan bayan ci gaba da abubuwan da aka katse.
  • Yana goyan bayan adanawa da maido da fayiloli, kundin adireshi, alamomin rubutu, hanyoyin haɗin kai, fifos, nodes, izini gami da tamburan lokaci.
  • Hakanan yana goyan bayan tsara tsarin adanawa.
  • Yana goyan bayan sanarwar imel game da nasara ko rashin nasara.
  • Yana ba da mai saka idanu akan sabar.
  • Yana goyan bayan cirewar bayanan ajiya kamar sauran kayan aikin ajiya da yawa.
  • Yana goyan bayan damtse bayanai akan hanyar sadarwa da kuma a ma'adana.
  • Yana goyan bayan sanya hannu kan takardar shaidar SSL ta atomatik da takardar shaidar abokin ciniki, da sauran su.

Ziyarci Shafin Gida: https://burp.grke.org/

19. Lokaci Shift

Timeshift madadin ne kuma yana dawo da kayan aiki don tsarin Linux wanda ke ɗaukar ƙarin ɗaukar hoto na tsarin fayil a tazara na yau da kullun. Yana aiki a irin wannan hanya kamar rsnapshot (tunda yana amfani da rsync da hard-links don ƙirƙirar hotuna), amma yana ba da wasu siffofi na musamman waɗanda ba su cikin takwarorinsa. Bugu da ƙari, an ƙirƙira shi don adana fayilolin tsarin kawai da saituna.

Wadannan su ne mahimman fasalulluka na Timeshift:

  • Sai kawai yana ɗaukar hoto na fayil ɗin tsarin da saitunan, bayanan mai amfani kamar hotuna, kiɗa, da sauransu ba a adana su.
  • Yana ɗaukar hotunan tsarin fayil ta amfani da rsync+hardlinks, ko hotunan BTRFS.
  • Yana goyan bayan hotuna da aka tsara.
  • Yana goyan bayan matakan ajiya da yawa tare da ban da masu tacewa.
  • Yana ba da damar maido da hotuna a lokacin tsarin aiki ko daga na'urori masu rai (kamar USB).

Ziyarci Ma'ajiyar Github: https://github.com/teejee2008/timeshift

20. Kwafi

Duplicity shine tushen buɗewa kyauta, amintacce kuma kayan aiki mai inganci na bandwidth dangane da rsync. Yana ƙirƙira rufaffiyar bayanan kundayen adireshi a cikin ma'ajiyar tar-format kuma yana goyan bayan su akan na'ura na gida ko na nesa akan SSH. Lokacin da aka ƙaddamar da shi a karon farko, yana yin cikakken madadin, kuma a cikin bayanan baya a nan gaba, kawai yana yin rikodin sassan fayilolin da suka canza.

A ƙasa akwai mahimman fasalulluka na kwafi:

  • Yana da sauƙin amfani kuma yana ɗaukar daidaitaccen tsarin fayil.
  • Sai dai yana yin waƙa da la'akari da canje-canje a cikin fayiloli tun lokacin da aka ajiye a baya.
  • Yana ƙirƙira ƙarin ɗakunan ajiya waɗanda ke da inganci sarari.
  • Yana ƙirƙira rufaffiyar rufaffiyar da/ko sanya hannu don dalilai na tsaro.
  • Yana goyan bayan sa hannu da bayanan kundayen adireshi da fayiloli na yau da kullun a cikin tsarin tar.

Kara karantawa: Ƙirƙiri Rufaffiyar Ajiyayyen da Ingantattun Ajiyayyen Bandwidth Ta Amfani da Kwafi

21. Déjà Dup

Déjà Dup kayan aiki ne mai sauƙi, amintacce kuma mai sauƙin amfani don tsarin Linux wanda aka gina don ɓoyayye, a waje, da madogara na yau da kullun. Yana ba da damar ma'ajiyar ajiyar gida, nesa, ko girgije tare da ayyuka kamar Google Drive da Nextcloud.

A ƙasa akwai mahimman fasalulluka na Déjà Dup:

  1. Yana amfani da kwafi azaman abin baya.
  2. Yana goyan bayan ɓoyewa da matsawa bayanai.
  3. Yana goyan bayan ƙarin tallafi, yana ba ku damar maidowa daga kowane majiya ta musamman.
  4. Yana goyan bayan tsara tsarin madogara na yau da kullun.
  5. Kuna iya haɗa shi cikin sauƙi cikin yanayin tebur na GNOME.

22. UrBackup

UrBackup shine tushen buɗaɗɗen sauƙi don saita abokin ciniki/tsarin madadin uwar garken don Linux, Windows da Mac OS X, wanda ta hanyar cakuɗen hoto da madadin fayiloli suna aiwatar da duka tsaro na bayanai da kuma saurin maidowa.

A ƙasa akwai mahimman fasalulluka na UrBackup:

  1. Amintacce kuma ingantaccen ingantaccen hoto da haɓaka hoto da adana fayil ta hanyar hanyar sadarwa.
  2. Haɗin yanar gizo wanda ke nuna matsayin abokan ciniki, ayyukan yau da kullun da ƙididdiga.
  3. Rahotanni na Ajiye ana aika wa masu amfani ko masu gudanarwa.
  4. Mai sauƙin amfani da fayil da dawo da hoto ta amfani da CD/USB drive.
  5. Sauƙi don daidaitawa da amfani da damar madadin fayil.
  6. Sanarwa na Imel idan na'urar abokin ciniki ba ta samun tallafi na ɗan lokaci.

23. clone

Rclone babban shirin layin umarni ne da aka rubuta cikin yaren Go, ana amfani dashi don daidaita fayiloli da kundayen adireshi daga masu samar da ajiyar girgije da yawa kamar Amazon Drive, Amazon S3, Backblaze B2, Box, Ceph, DigitalOcean Spaces, Dropbox, FTP, Google Cloud Storage, Google Drive, da sauransu.

24. Shakata-da-Murmurewa

Relax-and-Recover shine saitin-da-manta Linux dandashin ƙarfe na dawo da bala'i da tsarin ƙaura, wanda ake amfani da shi don ƙirƙirar hoton da za a iya ɗauka da maidowa daga hoton ajiyar da ke akwai. Hakanan yana ba ku damar dawo da kayan aikin tsarin daban-daban kuma ana iya amfani da shi azaman kayan ƙaura kuma.

Koyaushe ku tuna cewa madadin yana da matukar mahimmanci kuma yana taimakawa hana asarar bayanai kuma zaku iya amfani da kayan aikin madadin daban-daban don Linux don aiwatar da madadin bayananku na yau da kullun.

Kuna iya amfani da kayan aikin ajiyar da ba mu duba ba, sanar da mu game da shi ta hanyar buga sharhi da fatan za ku sami labarin yana da taimako kuma koyaushe ku tuna ku ci gaba da kasancewa tare da linux-console.net.