Hanyoyi 5 don Ci gaba da Zama na SSH na Nisa da Tsarin Gudu Bayan Kashe haɗin


SSH ko Secure Shell a cikin sauƙi hanya ce da mutum zai iya samun dama ga wani mai amfani da nisa akan wani tsarin amma kawai a layin umarni watau yanayin da ba na GUI ba. A cikin ƙarin sharuɗɗan fasaha, lokacin da muka ssh zuwa ga wani mai amfani akan wasu tsarin kuma muna aiwatar da umarni akan waccan injin, a zahiri yana ƙirƙirar tashoshi mai ƙima kuma yana haɗa shi zuwa harsashin shiga na mai amfani ya shiga.

Lokacin da muka fita daga zaman ko lokutan zaman bayan zama marasa aiki na ɗan lokaci kaɗan, ana aika siginar SIGHUP zuwa tashar ƙididdiga da duk ayyukan da aka gudanar a wannan tashar, har ma da ayyukan da ke da ayyukan iyayensu. Ana fara farawa akan tashar pseudo-tashar kuma ana aika siginar SIGHUP kuma an tilasta musu ƙarewa.

Ayyukan da aka tsara kawai don yin watsi da wannan siginar sune waɗanda ke tsira daga ƙarshen zaman. A kan tsarin Linux, za mu iya samun hanyoyi da yawa don yin waɗannan ayyuka suna gudana akan sabar mai nisa ko kowace na'ura ko da bayan mai amfani da ƙarewa.

Fahimtar Tsari akan Linux

Hanyoyin al'ada sune waɗanda ke da tsawon rayuwa na zama. Ana fara su a lokacin zaman a matsayin matakan farko kuma suna ƙarewa cikin ƙayyadaddun lokaci ko lokacin da zaman ya fita. Wadannan matakai suna da mai mallakar su a matsayin kowane mai amfani da tsarin, gami da tushen.

Hanyoyin marayu sune waɗanda da farko suna da iyaye waɗanda suka ƙirƙiri tsarin amma bayan ɗan lokaci, tsarin iyaye ba da gangan ya mutu ko ya fado ba, wanda ya zama iyayen wannan tsari. Irin waɗannan hanyoyin suna da asali a matsayin iyayensu na kusa waɗanda ke jiran waɗannan hanyoyin har sai sun mutu ko ƙare.

Waɗannan su ne wasu matakai na marayu da gangan, irin waɗannan hanyoyin da aka bar su da gangan a kan tsarin ana kiran su daemon ko tsarin marayu da gangan. Yawancin matakai ne na dogon lokaci waɗanda aka fara farawa sannan kuma a keɓe su daga kowace tashar sarrafawa ta yadda za su iya aiki a bayan fage har sai ba su kammala ba, ko kuma su ƙare da jefa kuskure. Iyayen irin waɗannan hanyoyin sun mutu da gangan suna sa yaro a kashe shi a baya.

Dabaru don Ci gaba da Zama SSH yana Gudu Bayan Kashe haɗin

Ana iya samun hanyoyi daban-daban don barin zaman ssh yana gudana bayan an cire haɗin kamar yadda aka bayyana a ƙasa:

allon rubutu ne Manajan Window na Linux wanda ke ba mai amfani damar sarrafa zaman tasha da yawa a lokaci guda, canzawa tsakanin zaman, shiga zaman don lokutan gudana akan allo, har ma da ci gaba da zaman a kowane lokaci da muke so ba tare da damuwa game da shigar da zaman ba. fita ko tasha ana rufe.

Za a iya fara zaman allo sannan a cire su daga tashar sarrafawa ta bar su suna gudana a bango sannan a ci gaba da su a kowane lokaci har ma a kowane wuri. Kawai kuna buƙatar fara zaman ku akan allon kuma lokacin da kuke so, cire shi daga tashar ƙira (ko tashar sarrafawa) kuma fita waje. Lokacin da kuka ji, zaku iya sake shiga kuma ku ci gaba da zama.

Bayan buga umarnin 'allo', zaku kasance cikin sabon zaman allo, a cikin wannan zaman zaku iya ƙirƙirar sabbin windows, ratsa tsakanin windows, kulle allo, da yin wasu abubuwa da yawa waɗanda zaku iya yi akan tasha ta al'ada.

$ screen

Da zarar an fara zaman allo, zaku iya gudanar da kowane umarni kuma ku ci gaba da zama ta hanyar ware zaman.

Kawai lokacin da kake son fita daga cikin nesa, amma kuna son kiyaye zaman da kuka ƙirƙira akan waccan na'ura da rai, to kawai abin da kuke buƙatar yi shine cire allon daga tashar ta yadda ba shi da ikon sarrafawa. Bayan yin wannan, zaku iya fita cikin aminci.

Don cire allo daga tasha mai nisa, kawai danna \Ctrl+a nan da nan sai \d ya biyo baya kuma zaku dawo wurin ganin saƙon Allon ya ware. Yanzu zaku iya fita cikin aminci kuma za'a bar zaman ku da rai.

Idan kuna son ci gaba da zaman allo wanda kuka bari kafin fita, kawai sake shiga cikin tashar nesa sannan ku buga \screen -r idan an buɗe allo ɗaya kawai, kuma idan Ana buɗe zaman allo da yawa suna gudu \screen -r .

$ screen -r
$ screen -r <pid.tty.host>

Don ƙarin koyo game da umarnin allo da yadda ake amfani da shi kawai bi hanyar haɗin yanar gizo: Yi amfani da Umurnin allo don Sarrafa Zama na Tashar Linux

Tmux wata software ce wacce aka ƙirƙira don zama madadin allo. Yana da mafi yawan damar allo, tare da ƴan ƙarin damar da ke sa ya fi ƙarfin allo.

Yana ba da damar, baya ga duk zaɓuɓɓukan da aka bayar ta hanyar allo, tsagawar fanai a kwance ko a tsaye tsakanin windows da yawa, sake fasalin fanatin taga, sa ido kan ayyukan zaman, rubutun ta amfani da yanayin layin umarni da sauransu. Saboda waɗannan fasalulluka na tmux, yana jin daɗin karɓuwa ta kusan kusan. duk rarraba Unix har ma an haɗa shi a cikin tsarin tushen OpenBSD.

Bayan kayi ssh akan remote host kuma ka buga tmux, zaku shiga wani sabon zaman tare da sabon taga wanda zai bude a gabanku, inda zaku iya yin duk abin da kuke yi akan tashar ta al'ada.

$ tmux

Bayan aiwatar da ayyukan ku akan tashar, zaku iya cire wannan zaman daga tashar sarrafawa ta yadda zai shiga bango kuma kuna iya fita cikin aminci.

Ko dai za ku iya kunna \tmux detach akan gudanar da zaman tmux ko kuma kuna iya amfani da gajeriyar hanya (Ctrl+b sannan d). Bayan wannan za'a cire zaman ku na yanzu za ku dawo tashar ku daga inda za ku iya fita lafiya.

$ tmux detach

Don sake buɗe zaman da kuka ware kuma kuka bar kamar yadda yake lokacin da kuka fita daga tsarin, kawai sake shiga cikin na'ura mai nisa kuma ku rubuta \tmux attach don sake haɗawa da zaman da aka rufe kuma zai kasance a can kuma gudu.

$ tmux attach

Don ƙarin koyo game da tmux da yadda ake amfani da shi kawai bi hanyar haɗin yanar gizo: Yi amfani da Tmux Terminal Multiplexer don Sarrafa Tashar Linux da yawa.

Idan baku saba da allo ko tmux ba, zaku iya amfani da nohup kuma aika doguwar umarnin ku zuwa bango domin ku ci gaba yayin da umarnin zai ci gaba da aiwatarwa a bango. Bayan haka zaku iya fita lafiya.

Tare da umarnin nohup muna gaya wa tsarin yin watsi da siginar SIGHUP wanda aka aika ta hanyar ssh zaman akan ƙarewa, don haka sa umarnin ya ci gaba har ma bayan an fita zaman. A lokacin fita zaman an cire umarnin daga sarrafa tashar kuma yana ci gaba da gudana a bango azaman tsarin daemon.

Anan, wani yanayi ne mai sauƙi wanda a ciki, mun gudanar da neman umarni don bincika fayiloli a bango akan zaman ssh ta amfani da nohup, bayan haka an aika aikin zuwa bango tare da dawowa nan da nan tare da ba da PID da ID na aiki na tsari ([ JOBID] PID) .

# nohup find / -type f $gt; files_in_system.out 2>1 &

Lokacin da kuka sake shiga, zaku iya duba matsayin umarni, dawo da shi gaba ta amfani da fg %JOBID don saka idanu akan ci gabansa da sauransu. A ƙasa, fitowar ta nuna cewa an kammala aikin kamar yadda ba a nuna a sake shiga ba, kuma ya ba da fitarwa wanda aka nuna.

# fg %JOBID

Wata kyakkyawar hanyar barin umarninku ko ɗawainiya ɗaya ta gudana a bango kuma ku kasance da rai ko da bayan fita zaman ko yanke haɗin gwiwa shine ta amfani da hana.

Disown, yana cire aikin daga jerin ayyukan aiki na tsarin, don haka tsarin yana kiyaye shi daga kashe shi yayin cire haɗin zaman saboda ba zai karɓi SIGHUP ta harsashi ba lokacin da kuka fita.

Rashin amfani da wannan hanyar shine, yakamata a yi amfani da shi kawai ga ayyukan da ba sa buƙatar kowane bayani daga stdin kuma ba buƙatar rubutawa zuwa stdout ba, sai dai idan kun tura aikin shigarwa da fitarwa na musamman, saboda lokacin da aiki zai yi ƙoƙarin yin hulɗa da stdin. ko stdout, zai tsaya.

A ƙasa, mun aika umarnin ping zuwa bango domin u ya ci gaba da gudana kuma a cire shi daga jerin ayyuka. Kamar yadda aka gani, an fara dakatar da aikin, bayan haka har yanzu yana cikin jerin ayyukan azaman ID na tsari: 15368.

$ ping linux-console.net > pingout &
$ jobs -l
$ disown -h %1
$ ps -ef | grep ping

Bayan wannan siginar kin amincewa da aka wuce zuwa aikin, kuma an cire shi daga jerin ayyukan, kodayake har yanzu yana gudana a bango. Har yanzu aikin zai ci gaba da gudana lokacin da za ku sake shiga uwar garken nesa kamar yadda aka gani a ƙasa.

$ ps -ef | grep ping

Wani abin amfani don cimma halayen da ake buƙata shine setsid. Nohup yana da asara ta ma'anar cewa rukunin tsari na tsari ya kasance iri ɗaya don haka tsarin da ke gudana tare da nohup yana da rauni ga kowane siginar da aka aika zuwa rukunin tsari gaba ɗaya (kamar Ctrl + C).

setsid a gefe guda yana ba da sabon rukunin tsari ga tsarin da ake aiwatarwa don haka, tsarin da aka ƙirƙira yana cikin sabuwar ƙungiyar tsari kuma yana iya aiwatarwa cikin aminci ba tare da fargabar an kashe shi ba ko da bayan kammala taron.

Anan, yana nuna cewa an cire tsarin 'sleep 10m' daga tashar sarrafawa, tun lokacin da aka ƙirƙira shi.

$ setsid sleep 10m
$ ps -ef | grep sleep

Yanzu, lokacin da za ku sake shiga zaman, har yanzu za ku ga wannan tsari yana gudana.

$ ps -ef | grep [s]leep

Kammalawa

Wadanne hanyoyi zaku iya tunanin don ci gaba da aiwatar da aikinku koda bayan kun fita daga zaman SSH? Idan akwai wata hanya mai inganci da zaku iya tunani akai, ambaci a cikin maganganunku.